+ Trả lời bài viết
Trang 7/7 ĐầuĐầu ... 5 6 7
Hiện kết quả từ 61 tới 65 của 65

Chủ đề: Phục hồi bình Acquy khô

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    46.497
    Thanked 71.316 Times in 16.390 Posts

Mặc định Re: Phục hồi bình Acquy khô

Xin nhận lời phê bình xác đáng từ bác AT007. Sáng nay tui post trong lúc vội vã vì bà Cả hối chở đi công chuyện cho bả... nên thiếu cẩn trọng, lẽ ra không để trong ngoặc kép các bác ah.
    Sự thật thì theo tui, bọn họ (các tổ kiểm tra liên ngành) xứng được gọi như thế. Quán tui là một điển hình, bị làm khó (hay còn gọi là nhũng nhiễu) suốt dù mình đã cố gắng tuân thủ các tiêu chuẩn đề ra, có lúc bức xúc quá nói với họ là mấy ông bà làm khó người kinh doanh đàng hoàng như tụi tui chắc tụi tui dẹp quán luôn quá... Thế là họ bảo "ờ, vậy dẹp đi!..." trong khi những người bán rong ngoài đường đầy rẫy thì chẳng ai kiểm tra bắt nẹt được gì... Bức xúc chứ phải không các bác?

2. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến Hcivic cho bài viết này:

deplaotrang (20-12-2013), lgqd (21-12-2013)

Tài nhì Avatar của lgqd
    Thanks
    2.371
    Thanked 1.968 Times in 754 Posts

Quote Nguyên văn bởi Hcivic Xem bài viết
    Nước Aquafina có trị số = 0,1 còn nước tinh khiết hiệu AT007 là = 0,0.
    Chắc là đo nồng độ muối...nhưng để đo độ tinh khiết của nước cần nhiều loại máy đo khác nhau mới đánh giá được bác Hcivic ah...ví dụ nhé:
    a...1l nước tinh khiết (cư cho là tinh khiết)...bác cho vài hạt muối sạch vào...lúc đó theo máy đo độ dẫn, máy đo độ muối nước này ko đạt chuẩn...nhưng bác biết thừa là nó cực kỳ an toàn....uống thoải mái...
    b...1l nước tinh khiết...bác cho vào 1 giọt thuốc trừ sâu loại ko tan với nước...lúc đó theo máy đo độ dẫn, máy đo độ muối nước này hoàn toàn đạt chuẩn...nhưng bác biết thừa nó thế nào rùi nhá...

Vậy để 1 loại nước tinh khiết đạt chuẩn có nhiều chỉ tiêu lắm...ko phải chỉ 1 cái máy đo là đủ đâu bác...

4. Hiện đã có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến lgqd cho bài viết này:

Hcivic (21-12-2013), ve sau (21-12-2013)

VIP Avatar của Hcivic
    Thanks
    46.497
    Thanked 71.316 Times in 16.390 Posts

Quote Nguyên văn bởi lgqd Xem bài viết
    Chắc là đo nồng độ muối...nhưng để đo độ tinh khiết của nước cần nhiều loại máy đo khác nhau mới đánh giá được bác Hcivic ah...ví dụ nhé:
    a...1l nước tinh khiết (cư cho là tinh khiết)...bác cho vài hạt muối sạch vào...lúc đó theo máy đo độ dẫn, máy đo độ muối nước này ko đạt chuẩn...nhưng bác biết thừa là nó cực kỳ an toàn....uống thoải mái...
    b...1l nước tinh khiết...bác cho vào 1 giọt thuốc trừ sâu loại ko tan với nước...lúc đó theo máy đo độ dẫn, máy đo độ muối nước này hoàn toàn đạt chuẩn...nhưng bác biết thừa nó thế nào rùi nhá...

Vậy để 1 loại nước tinh khiết đạt chuẩn có nhiều chỉ tiêu lắm...ko phải chỉ 1 cái máy đo là đủ đâu bác...
    Bác am hiểu quá, tui thì không biết mô tê... Chỉ muốn kể về lần so sánh kiểm tra độ tinh khiết của 2 loại nước tinh khiết mà tui vừa nhắc ở trên thôi bác. Tiếc là bác AT007 chắc do bức xúc ở post trên của tui quá nên không chia sẻ gì thêm về chuyên môn...
    Thôi xin trả về cho chủ topic nè...

6. The Following User Says Thank You to Hcivic For This Useful Post:

lgqd (21-12-2013)

Lơ xe
    Thanks
    2.415

Bình accu của xe máy hay ô tô cũng cùng 1 nguyên lý cả thôi.

Em làm cái vụ phục hồi này từ 2009, cứ tưởng các Bác biết rồi. Hồi đó mới mua cái Click cho vợ được 6 tháng thì 1 ngày xấu trời nó chẳng chịu nổ, lấy đồng hồ ra đo thì nó tèo bình accu. Em lên mạng search (lâu rồi không nhớ ở Web nào) mới biết cái trò phục hồi này. Từ đó em phục hồi ráo, từ cái bình bé tý tẹo của vợt muỗi (4 VDC, không nhớ bao nhiêu Ah), đến xe máy (12 VDC, 5 - 7 Ah), xe đạp điện (12 VDC, 12 - 14 Ah). Riêng ô tô thì em xài bình nước vì ngược điểm của bình khô là tèo không báo trước (như cái vụ xe Click đó), còn ưu điểm của bình nước là báo trước "em xin nghỉ hưu": Còi, xi nhan rè; không trữ điện phải thay hết nước, sạc lại; không kéo nổi đề, chỉ nghe con cóc đề nhảy lách chách…

Nhờ vậy cũng kéo dài tuổi thọ của bình khô được khá khá (tất nhiên đỡ phải chi tiền rồi). Như hôm qua em mới thay cái bình xe đạp điện sau 1 hồi phục hồi không được. Nó sản xuất tháng 08/2010, mua tháng 10/2010, đã phục hồi 1 lần rồi, như vậy em xài được 3 năm 4 tháng. Nể chưa?!

Một số kinh nghiệm:

- Phục hồi lần 1: Nên làm 2 giai đoạn:
    + Lúc đầu: Bơm nước cất hay nước tinh khiết vào để 24 giờ cho nó “ngấm” rồi hãy sạc lại. Vẫn để mở các hộc bình, không đóng nút cao su. Trong quá trình sạc, có thể dung dịch a xít (đã “ngấm”ra) sẽ trào ra, nên đựng bình accu trong chậu nhựa, hay đặt trên nền đất… tránh dung dịch a xít trào ra làm hư hỏng xung quanh.
    Em mới mua nước cất ở cửa hàng hóa chất: Chai đóng sẵn 1,5 lít, giá 15K.

+ Nếu nó không phục hồi thì rút hết dung dịch a xít đã “ngấm”ra. Bơm dung dịch a xít Sunfuric H2SO4 nạp lần đầu tiên cho bình nước mua ở cửa hàng accu (đựng trong can, thùng, chậu ở phía trước đấy) hoặc ở cửa hàng phụ tùng xe máy (đựng trong hộp nhựa đóng sẵn). Cũng để 24 giờ cho nó “ngấm” rồi sạc lại. Em cũng mới xách chai nhựa đi mua: 5k/ chai 300 ml.

- Phục hồi lần 2: Bơm thẳng dung dịch a xít vào.

- Đến lần 3: Hết date rồi. Theo cách 5 của bác Nguyenphuc2103. Nhớ đổi bình nhé các Bác. Em mới đổi bình xe đạp điện (Nha Trang, 02/2014): Globe 12 VDC 12 Ah, mới 380k, thu cũ 50 k (có chỗ mới 400k, thu 60K); tiền phải trả: 330K.

- Phục hồi xong rồi thì nhớ rút cho kiệt hết dung dịch a xít ra. Mua xy ranh ở cửa hàng thú y, loại tiêm cho trâu bò ấy, nó có cái kim khủng, bơm vào cũng dễ mà rút ra cũng tiện. Nếu bình nhỏ cỡ từ bình XDD trở xuống thì cầm chắc = 2 tay, vẩy mạnh vào cho dd a xít văng hết ra.
    Một lần em phục hồi bình vợt muỗi, quên công đoạn này. Bình phục hồi được, nhưng vài ngày sau dd a xít chảy ra, “tiêu diệt” ngay mạch điện và linh kiện. Thế là đi mua vợt mới, toi công phục hồi.

- An toàn:
    + Dung dịch a xít Sunfuric H2SO4 ăn mòn và phá hoại rất mạnh, dính vào quần áo là mục ngay, vào dụng cụ thì rỉ sét, vào da thì ngứt rát, vào mắt thì cực kỳ nguy hiểm rồi… Em toàn làm cạnh vòi nước, trên miệng cống, làm xong dùng nước để xối cho nó trôi xuống cống ngay; rửa tay chân, dụng cụ sạch sẽ.

+ Bao bì và chỗ bảo quản kết sức cẩn thận, nhất là nhà có trẻ em. Em đựng chai dung dịch a xít trong 2 lượt túi ny lon, cất nó và dụng cụ (xy ranh, tỷ trọng kế đo nồng độ axit…) trên nóc tủ cao. Mỗi lần làm phải bắc thang leo lên lấy.

- Với bình xe đạp điện: Về nguyên tắc thì phải thay 1 lượt 3 bình (loại xe 36 VDC), 4 bình (loại xe 48 VDC). Như thế thì “chát” quá, em thử bình nào hư thì thay, thế là chúng nó vẫn “chung sống hòa bình” với nhau, ngày ngày phục vụ ông chủ đi làm. Như vừa rồi thay 1 em, em tháo vỏ hộp ra thấy 3 em 3 năm: 2010, 2011, 2012. Nay thay 2010 = 2014, vẫn chạy vèo vèo.
    Lần sửa cuối bởi GauDong; 15-02-2014 lúc 08:00 AM

phụ xế
    Thanks
    0
    Được cảm ơn 2 lần trên 1 bài viết.

cám ơn bác chủ

+ Trả lời bài viết
Trang 7/7 ĐầuĐầu ... 5 6 7