PDA

View Full Version : Bác nào quan tâm về tiết kiệm điện thì vô

Trang : [1] 2

thanhlam
24-11-2011, 08:31 AM
Tui thấy xóm mình có nhiều bác thích chế cái này, cái kia về điện và đèn, nhất là để tiết kiệm điện.
Nay mình mở thớt này để chia sẻ chút xíu về sự tiệu thụ của đèn chiếu sáng mà nhà ai cũng phải sử dụng.
Đèn chiếu sáng trong gia đình, thường người ta ít ai nghĩ nó làm hao điện. Nếu ta mở 10 đèn tube loại 1.2 mét thì chúng sẽ "ngốn" điện gần bằng một máy lạnh loại 1 ngựa, nhưng máy lạnh ta mở trong 1 giờ đồng hồ thì nó nghỉ nhiều lần lúc nhiệt độ trong phòng đã đủ theo yều cầu của người dùng, trong khi đèn phải mở suốt.
Tui đã đo thực tế vài loại như sau:
Sử dụng ballast từ.
Loại 1.2 mét bóng lớn sáng trắng = 350mA (0.35A)
Loại 1.2 mét bóng nhỏ sáng ấm = 380mA (0.38A) "hao thấy ớn"
Loại 1.2 mét bóng nhỏ sáng trắng (chưa đo thử) bác nào đo giúp dùm nhé.

Sử dụng ballast điện tử.
Loại 1.2 mét bóng lớn sáng trắng = 150mA (0.15A)
Loại 1.2 mét bóng nhỏ sáng ấm = 170mA (0.17A)
Loại đèn compact Philips 18W = 130mA (0.13A)

Như vậy ta nên sử dụng ballast điện để tiết, và nhiệt độ cũng thấp hơn.
Hiện nay trên thị trường cũng có nhiều loại ballast điện tử như Rạng đông, Điện quang, Philips, OSRAM. Và tất nhiên loại ngoại nhập thì mắc tiền và cũng chất lượng hơn.

Tui biết loại ballast điện tử OSRAM này, nó xài 2 bóng và có mạch tiết kiệm điện, các bác xem hình đây.

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011112132447zgyzntc4ot144561_3.jpeg
Ballast điện tử của Việt nam như Rạng đông và Điện quang cũng rẻ tiền chỉ 28 ngàn 1 cái. Các bác "nghiên cứu" thử xem. Riêng tui thì đã sử dụng LED làm đèn chiếu sáng hơn bốn tháng qua tiết kiện mà xài thoải mái. Thật tình từ lúc đo dòng tiêu thụ giữa đèn tube 1.2 mét và LED thì khi mở đèn tube tui thấy "đứt từng đoạn ruột" vì thế tui thay các đèn bằng LED, một thanh LED chỉ 0.08A. Các bác xem.

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011112132447otqwzjawnd2342462.jpeg
Bác nào biết gì nữa thì xin chia sẻ nhé.

ANIT
24-11-2011, 08:54 AM
thanks bác
xưa giờ em chưa nghĩ đến chuyện đo dòng của bóng tuýp 1,2m. giờ nhìn thông số bác đo mới thấy giật mình.

mỗi tốt em thắp 20 đèn bóng nhỏ 1m2 mỗi bóng thắp khoản 4h theo dòng bác đo thì
tính sơ sơ 1 bóng P=U*I =220*0.35=77Wx 20= 1540w/h x 4= 6,160kW

nếu chuyển sang ballat điện tử thì =220*0.15 * 20 = 660w/h x4= 2,640 KW

nếu chuyển sang ballat điện tử thì sẽ tiết kiệm được 3,5 KW giá điện là 2k/ 1kw => tiết kiệm được 7000 vnd/1 đêm =>7*30=210k/ 1 tháng. một con số cũng ko nhỏ

nếu chuyển đổi hoàn toàn sang ballat điện tử thì tốn kém 28*20= 560 k. gần 3 tháng thì em sẽ lấy lại được vốn (si nghĩ si nghĩ)

chuyển sang led thì chi phí quá lớn chưa đáp ứng được

hôm nào em sẽ ghé qua bác nghía led siêu sáng của bác.

PS: bác Hung 404 mua dùm em cái "dù" rồi. chắc em ghé qua sớm thôi.
để dự ớn năng lượng sạch của em thành công thì việc tiết kiệm điện cũng phải đặt lên hàng đầu mới có thể khả thi

MEBCA
24-11-2011, 10:12 AM
Các bóng huỳnh quang hiện nay đều dùng chấn lưu điện tử hết rồi mà các bác. Em đang nghiên cứu đèn led mà đắt quá. Vừa hỏi nếu thay hết số bóng huỳnh quang 1.2m nhà em (30 chiếc) sang led thì mất 15 triệu. Ôi trời đến bao giwof mới tiết kiệm đủ nhỉ. Bóng compact thì ko vênh nhau nhiều. Compact phiiips em dùng là 11W trong khi Led loại tương đương là 7W. Led tuyb 15W trong khi đèn huỳnh quang là 60W.

thanhlam
24-11-2011, 11:12 AM
Các bóng huỳnh quang hiện nay đều dùng chấn lưu điện tử hết rồi mà các bác. Em đang nghiên cứu đèn led mà đắt quá. Vừa hỏi nếu thay hết số bóng huỳnh quang 1.2m nhà em (30 chiếc) sang led thì mất 15 triệu. Ôi trời đến bao giwof mới tiết kiệm đủ nhỉ. Bóng compact thì ko vênh nhau nhiều. Compact phiiips em dùng là 11W trong khi Led loại tương đương là 7W. Led tuyb 15W trong khi đèn huỳnh quang là 60W.

Thường thì bác ra tiệm điện hỏi mua bộ đèn, thì người bán sẽ đưa cho bác một bộ với ballast từ, trừ khi bác yêu cầu đổi lấy loại ballast điện tử.
30 thanh LED của tui thì là 7800000 đó bác.

ve sau
24-11-2011, 11:31 AM
Thì ra mấy tháng nay bác thanhlam lặn sâu để ngâm kú vụ đèn Led chiếu sáng ... :clap1:
Thật sự nhà tui vẫn còn sử dụng balast từ...
Balast điện tử có lợi chổ tiết kiệm điện, bật lên sáng ngay chứ không chớp như balast từ, lại không cần chuột, vốn thỉnh thoảng cũng hay chập chờn .. lâu lâu phải lắc mấy cái ... có điều balast điện tử tuổi thọ không cao lại mắc ...
Chắc phải nghiên kú đầu tư hệ thống đèn Led chiếu sáng như của bác Thanhlam... hiện nhà tui chỉ xài 3 bóng đèn tuyp 1m2 và khoảng vài bóng compact 14 ~ 18w

thanhlam
24-11-2011, 11:56 AM
Thì ra mấy tháng nay bác thanhlam lặn sâu để ngâm kú vụ đèn Led chiếu sáng ... :clap1:
Thật sự nhà tui vẫn còn sử dụng balast từ...
Balast điện tử có lợi chổ tiết kiệm điện, bật lên sáng ngay chứ không chớp như balast từ, lại không cần chuột, vốn thỉnh thoảng cũng hay chập chờn .. lâu lâu phải lắc mấy cái ... có điều balast điện tử tuổi thọ không cao lại mắc ...
Chắc phải nghiên kú đầu tư hệ thống đèn Led chiếu sáng như của bác Thanhlam... hiện nhà tui chỉ xài 3 bóng đèn tuyp 1m2 và khoảng vài bóng compact 14 ~ 18w

Loại ballast điện tử cũng bền lắm bác à, những khu vực điện quá cao (240v vào những thời điểm ít tải) thì ballast từ rất nóng và cũng thường hư. Ballast điện tử nếu xài ở những nơi xa thành phố (đồng quê) thì có vẻ nó hơi sợ ông "thiên lôi".

sgman
24-11-2011, 12:04 PM
Sao hồi xưa, cái thời rộ lên tăng phô điện tử, em xài thử thì thấy nó "ăn" bóng đèn tuýp như ăn gỏi, thế là em dẹp, chuyển về tăng phô truyền thống. KHông biết chất lượng tăng phô điện tử giờ có ok hơn không!

ve sau
24-11-2011, 12:08 PM
Sao hồi xưa, cái thời rộ lên tăng phô điện tử, em xài thử thì thấy nó "ăn" bóng đèn tuýp như ăn gỏi, thế là em dẹp, chuyển về tăng phô truyền thống. KHông biết chất lượng tăng phô điện tử giờ có ok hơn không!

Á cái này hình như bác nói đúng ...

MEBCA
24-11-2011, 01:58 PM
Bác Thanhlam bày cho em cách là Led thay đèn tuyb đi, bác bày chi tiết và giải thích rõ vào, em vốn đốt điện lắm. Em làm để thay tạm cho phòng khách 10 bóng đã.

Daihatsu
24-11-2011, 02:47 PM
Nhà bác dùng gì mà đến tận 30 cái bóng đèn vậy

MEBCA
24-11-2011, 02:52 PM
Nhà bác dùng gì mà đến tận 30 cái bóng đèn vậy
4 phòng ngủ mỗi phòng 4-6 cái, phòng khách hơn chục cái. Ông em thiết kế nhét nó lên trên cái trần thạch cao rồi gọi là ánh sáng "hắt" hay "vầng" gì đó. Nhìn thì cũng đẹp nhưng xót tiền lắm.

AsiaTowner007
24-11-2011, 03:17 PM
thanks bác
xưa giờ em chưa nghĩ đến chuyện đo dòng của bóng tuýp 1,2m. giờ nhìn thông số bác đo mới thấy giật mình.

nếu chuyển sang ballat điện tử thì sẽ tiết kiệm được 3,5 KW giá điện là 2k/ 1kw => tiết kiệm được 7000 vnd/1 đêm =>7*30=210k/ 1 tháng. một con số cũng ko nhỏ

nếu chuyển đổi hoàn toàn sang ballat điện tử thì tốn kém 28*20= 560 k. gần 3 tháng thì em sẽ lấy lại được vốn (si nghĩ si nghĩ)

chuyển sang led thì chi phí quá lớn chưa đáp ứng được

hôm nào em sẽ ghé qua bác nghía led siêu sáng của bác.

PS: bác Hung 404 mua dùm em cái "dù" rồi. chắc em ghé qua sớm thôi.
để dự ớn năng lượng sạch của em thành công thì việc tiết kiệm điện cũng phải đặt lên hàng đầu mới có thể khả thi

Cái đỏ đỏ ... trật lất, thiếu hệ số cos (phi).

thanhlam
24-11-2011, 03:19 PM

Ấy.. bác nói đúng lắm, nhưng vào thời xưa đó. Vì chỉ có vài diode và vài cái tụ. Còn ballast điện tử giờ ổn rồi bác có thể kéo dài tuổi thọ cho đèn có khi hơn cả ballast từ đó bác.
Các bác yên tâm tui chỉ muốn tặng các bác cái lợi chứ tui không cho cái hại.
Giờ ai đặt LED thì tui làm chứ tui đâu có sản xuất, chỉ muốn chia sẻ thôi chứ nghe tới giá LED ai cũng kêu mắc quá.

thanhlam
24-11-2011, 03:30 PM
Bác Thanhlam bày cho em cách là Led thay đèn tuyb đi, bác bày chi tiết và giải thích rõ vào, em vốn đốt điện lắm. Em làm để thay tạm cho phòng khách 10 bóng đã.

Chỉ sợ bác làm không xong thôi (đừng giận nhé) tay ngang mà, với bác làm số lượng ít không có lời đâu.

LED đó là loại SMD và nguồn cấp cho nó thì tui làm loại Auto voltage sử dụng từ 90~260 VAC đó bác để tui chụp vài cái hình cho bác xem.
Thật ra cũng có vài do để tui xài LED trong đó phần, điện lưới khu vực tui ở mấy tháng nay yếu quá tối 165V à.

ANIT
24-11-2011, 03:40 PM

à em tính cos(phi) bằng 1. vì em tính I là dòng đo được của bác Thanhlam và điện là điện để trả cho nhà đèn (công tơ điện quay vì theo em biết công tơ điện đa số điều đã giới hạn cos (phi) ở một mức rồi. còn hiệu suất, công suất thật sự mình được hưởng ko tính đến

nếu em tính bằng công suất được ghi trên bóng đèn thì em tính cos(phi) bằng 0.4

điện tử em chỉ tìm mò học hỏi ko qua trường lớp nên có gì sai mong các bác chỉ bảo thêm.

AsiaTowner007
24-11-2011, 03:58 PM
à em tính cos(phi) bằng 1. vì em tính I là dòng đo được của bác Thanhlam và điện là điện để trả cho nhà đèn (công tơ điện quay vì theo em biết công tơ điện đa số điều đã giới hạn cos (phi) ở một mức rồi. còn hiệu suất, công suất thật sự mình được hưởng ko tính đến

nếu em tính bằng công suất được ghi trên bóng đèn thì em tính cos(phi) bằng 0.4

điện tử em chỉ tìm mò học hỏi ko qua trường lớp nên có gì sai mong các bác chỉ bảo thêm.

Hi hi ... Khi công suất phản kháng trả năng lượng về nguồn thì nó làm cho công tơ quay chậm lại chứ không phải quay ngược lại !

Nếu công tơ được chỉnh 1 cách đúng đắn, nó chỉ đếm công suất tiêu thụ chứ không tính thêm công suất phản kháng. Do vậy mà "nhà đèn" không ưa cái loại tải có cos (phi) thấp vì "nhà đèn" chịu nhiều tổn hao hơn là người tiêu thụ (đường dây điện của người tiêu thụ ngắn hơn nhiều so với đường dây của "nhà đèn"!

Công tơ cơ thì nó tính theo tốc độ trung bình của đĩa nhôm, còn công tơ điện tử thì tùy thuộc vào ... "thèng" lập trình !

MEBCA
24-11-2011, 05:39 PM
Chỉ sợ bác làm không xong thôi (đừng giận nhé) tay ngang mà, với bác làm số lượng ít không có lời đâu.

LED đó là loại SMD và nguồn cấp cho nó thì tui làm loại Auto voltage sử dụng từ 90~260 VAC đó bác để tui chụp vài cái hình cho bác xem.
Thật ra cũng có vài do để tui xài LED trong đó phần, điện lưới khu vực tui ở mấy tháng nay yếu quá tối 165V à.
Nếu em làm ko ổn thì em nhờ bác làm cũng được, bác cho em biết là bóng led tuyb 1.2m giá nhiêu, công suất tiêu thụ điện nhiêu, độ sáng so với đèn huỳnh quang 1.2m thông thường như thế nào ah? Đúng thật là em lười trong chuyện thi công lắm.

Mr.Thiet
24-11-2011, 05:39 PM
He...Cứ xài toàn bàn ủi, ấm siêu tốc, đèn đốt tim, thì Cos phi gần bằng 1.
Đèn Compact loại 7-11W, nhà mình xài sao mau hư quá. Hàng Tàu, Philips, Rạng đông...gì gì cũng hư, mà giá mắc gấp mấy lần đèn tim. Nhà mình còn cái bóng đèn tim, từ hồi...LX, giờ vẫn chưa chịu cháy để thay Compact. Mà bóng Compact, hồi đầu, cháy thì quăng. Sau này, không quăng nữa, để dành được nữa rổ rồi . Cũng nghe nói đèn Compact có bảo hành, nhưng chẳng đứa nào đổi cho mình cả !

ANIT
24-11-2011, 06:01 PM
sẵn chủ đề tiết kiệm điện của bác Thanh Lam em quăn thêm cái này vô đây.
cũng là 1 cách tiết kiệm điện

đối với điều hòa. bác nào ở nhà tấm, phòng kín thì ko còn gì để nói. nhưng với nhà cấp 4. mặc dù 4 vách tường kín mít thì vẫn còn 1 chỗ thoát nhiệt đó là trần nhà. làm cho máy điều hòa chạy liên tục => hao điện

nếu bác nào dùng trần thạch cao tấm ô 60*60 ghép lại như vầy thì cần phải làm kín lại vì là tấm thả nên các khe hở rất lớn bụi và hơi nóng vào rất nhiều

các loại trần khác em hỏng biết

xử lý kiểu XNL dán keo bít lại các khe hở (xấu một tí) lúc đầu định dùng keo silicol vuốt cho đẹp nhưng nghỉ lại dùng keo này cho dễ tháo
phía trên trần lót bìa giấy cacton (có sẵn)

em mới vùa mần xong
thiệt hại 15k. 1 buổi chiều. tần suất máy lạnh chạy giảm được 20% (máy 1.5 HP phòng 43m vuông)

https://lh4.googleusercontent.com/-eZAht15guPA/Ts4h_7TWBjI/AAAAAAAAAU8/8z6xEJU7Bac/s512/SL380967.JPG

ANIT
24-11-2011, 06:09 PM
Hi hi ... Khi công suất phản kháng trả năng lượng về nguồn thì nó làm cho công tơ quay chậm lại chứ không phải quay ngược lại !

Nếu công tơ được chỉnh 1 cách đúng đắn, nó chỉ đếm công suất tiêu thụ chứ không tính thêm công suất phản kháng. Do vậy mà "nhà đèn" không ưa cái loại tải có cos (phi) thấp vì "nhà đèn" chịu nhiều tổn hao hơn là người tiêu thụ (đường dây điện của người tiêu thụ ngắn hơn nhiều so với đường dây của "nhà đèn"!

Công tơ cơ thì nó tính theo tốc độ trung bình của đĩa nhôm, còn công tơ điện tử thì tùy thuộc vào ... "thèng" lập trình !

em nhớ có đọc ở đâu đó là công tơ điện lúc nào cũng tính cos phi =1. nếu chúng ta dùng thiết bị điện có cos phi = 0.5 thì chạy qua đồng hồ vẫn tính là 1
vd: ta xài p=U * I * cos phi = 220*1*0.5= 110wh
thì đồng hồ vẫn quay 220wh

không biết có đúng không?

còn phần tính toán của em bên trên tính đúng thì phải tính như thế nào ạ. bác tính dùm em luôn đi :beer3:

AsiaTowner007
24-11-2011, 06:46 PM
em nhớ có đọc ở đâu đó là công tơ điện lúc nào cũng tính cos phi =1. nếu chúng ta dùng thiết bị điện có cos phi = 0.5 thì chạy qua đồng hồ vẫn tính là 1
vd: ta xài p=U * I * cos phi = 220*1*0.5= 110wh
thì đồng hồ vẫn quay 220wh

không biết có đúng không?

còn phần tính toán của em bên trên tính đúng thì phải tính như thế nào ạ. bác tính dùm em luôn đi :beer3:

Sao lại có "h"ở đây nữa ! Đang tính công suất chứ đâu phải tính năng lượng tiêu thụ! Nên cẩn thận với "đơn vị" của các đại lượng. Khi nắm vững các "đơn vị" thì cũng hiểu rõ hơn về các đại lượng vật lý. "Đơn vị tính" ,trong kỹ thuật được gọi là "thứ nguyên". Từ "thứ nguyên" người ta có thể suy ra được công thức tính của các đại lượng vật lý !

Đối với điện xoay chiều (tất nhiên là "sin" rồi):

S = U*I là công suất biểu kiến tính bằng VA.
P = U*I* cos(phi) là công suất tiêu thụ tính bằng W.
Q = U*I* sin(phi) là công suất phản kháng tính bằng VA luôn !

Công tơ điện nhà hay tất cả các công tơ tính tiền điện đều phải tính công suất tiêu thụ chứ không tính công suất biểu kiến. Do vậy mà nhà đèn mới phải đề nghị người sử dụng không nên dùng các thiết bị có cos(phi) thấp, chứ nếu công tơ điện tính theo công suất biểu kiến thì nhà đèn không thèm có ý kiến mà còn ủng hộ thiết bị cos(phi) thấp bằng 2 tay 3 chân luôn đó ! Đôi khi đối với các nhà máy lớn, nhà đèn đòi hỏi người tiêu thụ phải đạt 1 giá trị cos (phi) nào đó, nếu thấp hơn sẽ bị phạt. Người tiêu thụ điện phải tốn 1 mớ xèng cho các tủ bù cos(phi) đặt tại cơ sở của mình đó !

Một thiết bị có công suất phản kháng thì trên tem nhản hay "mạc" của nó luôn có ghi cos(phi). Thiết bị đó sẽ tiêu thụ P = U*I *cos(phi). Công tơ điện cũng chỉ đếm theo công suất tiêu thụ (tất nhiên là 1 công tơ đúng chuẩn, chứ không phải công tơ bị phù phép).

Ngay cả 1 đèn type có xuất xứ rõ ràng cũng có ghi cos(phi). Đôi khi trên nó có sẵn luôn 1 cái tụ bù để nâng cao cos(phi).

thanhlam
24-11-2011, 07:17 PM
Nếu em làm ko ổn thì em nhờ bác làm cũng được, bác cho em biết là bóng led tuyb 1.2m giá nhiêu, công suất tiêu thụ điện nhiêu, độ sáng so với đèn huỳnh quang 1.2m thông thường như thế nào ah? Đúng thật là em lười trong chuyện thi công lắm.

À bác nói loại đèn LED mà nó giống y như đèn ống truyền thống nó có bộ nguồn bên trong luôn, mấy tháng ti có giá loại 0.6m thì 415000 còn loại 1.2m thì 700000, công nhận nhìn rất chất lượng. Còn LED của tui dành cho nhà lá thôi, mai sẽ cho bác xem hình.

AsiaTowner007
24-11-2011, 07:19 PM
sẵn chủ đề tiết kiệm điện của bác Thanh Lam em quăn thêm cái này vô đây.
cũng là 1 cách tiết kiệm điện

đối với điều hòa. bác nào ở nhà tấm, phòng kín thì ko còn gì để nói. nhưng với nhà cấp 4. mặc dù 4 vách tường kín mít thì vẫn còn 1 chỗ thoát nhiệt đó là trần nhà. làm cho máy điều hòa chạy liên tục => hao điện

nếu bác nào dùng trần thạch cao tấm ô 60*60 ghép lại như vầy thì cần phải làm kín lại vì là tấm thả nên các khe hở rất lớn bụi và hơi nóng vào rất nhiều

các loại trần khác em hỏng biết

xử lý kiểu XNL dán keo bít lại các khe hở (xấu một tí) lúc đầu định dùng keo silicol vuốt cho đẹp nhưng nghỉ lại dùng keo này cho dễ tháo
phía trên trần lót bìa giấy cacton (có sẵn)

em mới vùa mần xong
thiệt hại 15k. 1 buổi chiều. tần suất máy lạnh chạy giảm được 20% (máy 1.5 HP phòng 43m vuông)

https://lh4.googleusercontent.com/-eZAht15guPA/Ts4h_7TWBjI/AAAAAAAAAU8/8z6xEJU7Bac/s512/SL380967.JPG

Theo tui thì ảnh hưởng không đáng kể vì hơi lạnh chìm xuống chứ không bay lên trần. Muốn hiệu quả hơn thì phải làm cạnh dưới của cánh cửa ra vào thật kín thì hiệu quả hơn !

Ơ ! Hôm nay sao cứ canh lão này mà "bắt giò" không vậy ta ? Thôi thôi ... không nói nữa !

ANIT
24-11-2011, 07:33 PM
Theo tui thì ảnh hưởng không đáng kể vì hơi lạnh chìm xuống chứ không bay lên trần. Muốn hiệu quả hơn thì phải làm cạnh dưới của cánh cửa ra vào thật kín thì hiệu quả hơn !

Ơ ! Hôm nay sao cứ canh lão này mà "bắt giò" không vậy ta ? Thôi thôi ... không nói nữa !
nói là thoát hơi lạnh cũng không đúng. mà là trên la phông em để thông gió nhiều (leo lên đó ngồi ban đêm gió mát rười rượi) nhưng cũng chính cái gió đó mang bụi và hơi nóng từ mái tole vào phòng. máy điều hòa lại đặt trên cao gần sát la phong. nhiệt độ bên dưới chưa tăng nhiệt độ bên trên đã cao hơn nhiệt độ cài đặt. thế là máy lại chạy.

còn về công thức tính bên trên thì ý em muốn hỏi phải tính cos phi bằng bao nhiêu vì trên ballat từ của em hỏng tìm thấy chổ ghi.

người ta thường nói. càng học càng ngu. đúng vậy thật he he
bác bắt giò thoải mái vì mỗi lần bác bắt giò thì em lại học được 1 thế để .... nhảy đến khi nào hết bị bắt thì thôi :beer3:

ANIT
24-11-2011, 07:52 PM
sẵn nói về tăn phô điện tử. lúc trước em cũng dùng vì lắp đặt dễ dàn, giá thành rẻ (22k/ cái). nhưng thấy hiệu suất kém quá (sáng không bằng tăng phô từ) lại mau hư tăng phô và den đầu bóng.
lúc nó hư ko dám tháo ra ngâm cứu mà để đem đi bảo hành. được một thời gian thì bỏ luôn ko dùng nữa. mới ra kho lục lại tháo ra ngâm cứu.

https://lh6.googleusercontent.com/-XWwtRBQK3Rc/Ts48usTVvtI/AAAAAAAAAVM/uv9cIwyxPzk/s512/SL380968.JPG

https://lh6.googleusercontent.com/-RiF4Zxs_bMs/Ts48ujQFRUI/AAAAAAAAAVE/dk1mAzt89cE/s640/SL380969.JPG

và thất vọng đến ngỡ ngàn khi thấy ruột gan em nó. làm mình nghi oan cho các bộ tăng phô xịn

https://lh4.googleusercontent.com/-IRIRPmnjHQY/Ts48upGf-VI/AAAAAAAAAVI/r58ztfLCNL0/s640/SL380970.JPG

so sánh với loại cảu bác ThanhLam

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011112132447zgyzntc4ot144561_3.jpeg

để nay mai lấy chục con osram này về dùng thử. (sau khi chạy nguồn tổng 12V em gỏ ra hơn chục cái biến thế 220vAC-12vDC. giờ lại bỏ ra thêm chục cục tăn phô điện từ. kiểu bày hỏng còn tiền sửa forsa ăn tết nữa)

thanhlam
24-11-2011, 08:15 PM
sẵn nói về tăn phô điện tử. lúc trước em cũng dùng vì lắp đặt dễ dàn, giá thành rẻ (22k/ cái). nhưng thấy hiệu suất kém quá (sáng không bằng tăng phô từ) lại mau hư tăng phô và den đầu bóng.
lúc nó hư ko dám tháo ra ngâm cứu mà để đem đi bảo hành. được một thời gian thì bỏ luôn ko dùng nữa. mới ra kho lục lại tháo ra ngâm cứu.

https://lh6.googleusercontent.com/-XWwtRBQK3Rc/Ts48usTVvtI/AAAAAAAAAVM/uv9cIwyxPzk/s512/SL380968.JPG

https://lh6.googleusercontent.com/-RiF4Zxs_bMs/Ts48ujQFRUI/AAAAAAAAAVE/dk1mAzt89cE/s640/SL380969.JPG

và thất vọng đến ngỡ ngàn khi thấy ruột gan em nó. làm mình nghi oan cho các bộ tăng phô xịn

https://lh4.googleusercontent.com/-IRIRPmnjHQY/Ts48upGf-VI/AAAAAAAAAVI/r58ztfLCNL0/s640/SL380970.JPG

so sánh với loại cảu bác ThanhLam

để nay mai lấy chục con osram này về dùng thử. (sau khi chạy nguồn tổng 12V em gỏ ra hơn chục cái biến thế 220vAC-12vDC. giờ lại bỏ ra thêm chục cục tăn phô điện từ. kiểu bày hỏng còn tiền sửa forsa ăn tết nữa)

Vậy là tui quậy bác rồi, he he.
Cái ballast OSRAM đó là loại xài 2 đèn đó, giá mới khoảng 160 ngàn, nếu bác thích tui chia cho bác 50 ngàn 1 cái. Nếu muốn xài 1 đèn thì tui cũng có độ lại xài 1 đèn luôn.
Điện 165V mà tui thấy đèn vẫn còn sáng hơn loại thường nhiều, 165V nó ăn dòng chừng 0.135A

ANIT
24-11-2011, 08:30 PM
Cái ballast OSRAM đó là loại xài 2 đèn đó, giá mới khoảng 160 ngàn, nếu bác thích tui chia cho bác 50 ngàn 1 cái. Nếu muốn xài 1 đèn thì tui cũng có độ lại xài 1 đèn luôn.
Điện 165V mà tui thấy đèn vẫn còn sáng hơn loại thường nhiều, 165V nó ăn dòng chừng 0.135A
ui chà. vậy là em phải tranh thủ qua biên hòa rồi. để sắp xếp làm lại bàn tiệc nửa chừng hôm bửa

thanhlam
24-11-2011, 09:02 PM
À, xe sửa xong chưa? Bữa đó vui vẻ qua hôm sau thấy hình em Forsa thấy ngỡ ngàng quá.

AsiaTowner007
24-11-2011, 09:05 PM
nói là thoát hơi lạnh cũng không đúng. mà là trên la phông em để thông gió nhiều (leo lên đó ngồi ban đêm gió mát rười rượi) nhưng cũng chính cái gió đó mang bụi và hơi nóng từ mái tole vào phòng. máy điều hòa lại đặt trên cao gần sát la phong. nhiệt độ bên dưới chưa tăng nhiệt độ bên trên đã cao hơn nhiệt độ cài đặt. thế là máy lại chạy.

còn về công thức tính bên trên thì ý em muốn hỏi phải tính cos phi bằng bao nhiêu vì trên ballat từ của em hỏng tìm thấy chổ ghi.

người ta thường nói. càng học càng ngu. đúng vậy thật he he
bác bắt giò thoải mái vì mỗi lần bác bắt giò thì em lại học được 1 thế để .... nhảy đến khi nào hết bị bắt thì thôi :beer3:

He he ... muốn 8 tiếp thì tiếp nè.

Muốn biết cos(phi) của 1 thiết bị thì phải xem "mạc" của nó. Nếu không có thì phải đo.

Trước đây (cách đây khoảng 15 năm) tui đã chế hàng trăm đồng hồ đo cos(phi) bán cho 1 nhân viên của Trung tâm thí nghiệm điện Tp.HCM và làm 1 số bộ tự động bù cos(phi) cho 1 số nhà máy. Mà giờ thì không có 1 cái đồng hồ đo cos(phi) để xài. Chỉ còn mấy cái mặt đồng hồ còn sót lại để bác tham khảo:

http://img714.imageshack.us/img714/946/cosphi.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/714/cosphi.jpg/)

ve sau
24-11-2011, 09:23 PM

Muốn biết cos(phi) của 1 thiết bị thì phải xem "mạc" của nó. Nếu không có thì phải đo.

Trước đây (cách đây khoảng 15 năm) tui đã chế hàng trăm đồng hồ đo cos(phi) bán cho 1 nhân viên của Trung tâm thí nghiệm điện Tp.HCM và làm 1 số bộ tự động bù cos(phi) cho 1 số nhà máy. Mà giờ thì không có 1 cái đồng hồ đo cos(phi) để xài. Chỉ còn mấy cái mặt đồng hồ còn sót lại để bác tham khảo:

Hàng lúc đó bán có bảo hành ko vậy bác ? :chay::chay:

sgman
24-11-2011, 09:30 PM
Em đoán là có: sau khi nhận hàng về, bác 007 thử vỗ vỗ 2 cái thấy nó chạy trở lại, bèn gỡ cái mặt đồng hồ, thay cái mặt khác vào rồi gởi trả khách, bảo là "Tui chịu lỗ, đổi cái mới cho anh lun đó!!!" Bởi vậy nên còn cái mặt đồng hồ cũ sô hàng đó !

Hahaha...

Giờ em trốn còn lẹ và kỹ hơn bác Ve nữa nè

:chay::chay::chay::chay::chay::chay:
:dzot::dzot::dzot::dzot:

ANIT
24-11-2011, 09:40 PM
À, xe sửa xong chưa? Bữa đó vui vẻ qua hôm sau thấy hình em Forsa thấy ngỡ ngàng quá.
em vẫn còn để y nguyên bác ạ. đang tìm cặp đèn zin ở nước ngoài rồi ship về. nhưng sao tìm hoài ko thấy. bí quá em sẽ đem cho các thợ đèn chế lại nguyên mặt đèn bằng meca màu không có hoa văn để về chế lại led toàn bộ (cho giống xe đời mới) he he. nhưng giờ em ưu tiên cặp vỏ trước rồi mới tới đèn, đồng sơn.

AsiaTowner007
24-11-2011, 09:44 PM

Em đoán là có: sau khi nhận hàng về, bác 007 thử vỗ vỗ 2 cái thấy nó chạy trở lại, bèn gỡ cái mặt đồng hồ, thay cái mặt khác vào rồi gởi trả khách, bảo là "Tui chịu lỗ, đổi cái mới cho anh lun đó!!!" Bởi vậy nên còn cái mặt đồng hồ cũ sô hàng đó !

Hahaha...

Giờ em trốn còn lẹ và kỹ hơn bác Ve nữa nè

:chay::chay::chay::chay::chay::chay:
:dzot::dzot::dzot::dzot:

He he ... trốn luôn đến giờ đó ! Bởi vậy mới có "Chuyện bây giờ mới kể" !

ANIT
24-11-2011, 09:44 PM

http://img714.imageshack.us/img714/946/cosphi.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/714/cosphi.jpg/)

cái đồng hồ này chắc bác làm để gắn lên các tủ tụ bù để đưa cos phi về 1.
bác giải thích thêm ở chổ L/c và sao lại 1 đứng ở giữa 2 bên lại đối xứng vậy bác

ANIT
24-11-2011, 09:59 PM
Tiếp tục phần tiết kiệm điện của bác ThanhLam

thêm 1 thiết bị em thấy hay hay nên đem vô đây luôn" cảm biến phát hiện chuyển động" bằng hồng ngoại.

hình ảnh

https://lh6.googleusercontent.com/-6PSi76yfpvs/Ts5YkvFVzsI/AAAAAAAAAVk/uPkea0l_bBw/s573/SL380979.JPG

vú sờ ma nồ

https://lh4.googleusercontent.com/-lxnsRLRd46A/Ts5YlavYCjI/AAAAAAAAAVo/_SDvJwPoKBw/s611/SL380980.JPG

em sử dụng vài cục này trong nhà ở những chổ ko cần ánh sáng liên tục và hay để quên đèn
VD: đường luồn, toilet ....
em thấy ứng dụng trong toilet là hiệu quả nhất vì trong toilet thường đấu theo 1 quạt thông gió. sau khi "hành sự" thường để cho "gió cuốn đi" nên ko tắt đèn+ quạt rồi quên luôn. dùng cục này. sau khi phát hiện chuyển động cuối cùng sau một thời gian định trước sẽ tắt đèn. như vậy vừa được tiết kiệm vừa được để " gió cuốn đi". tuy nhiên có 1 nhược điểm là nếu ngồi lâu quá mà ko cử động sau 1 thời gian định trước đèn cũng tắt vì thế cho nên phải ráng chuyển động (he he).và dễ bị nhiễu nếu dùng với đèn sợi tóc (do nhiệt quá lớn)

dưới đây là chổ trưng bày trong tủ kiến dùng đề điều khiển đèn trong tủ kính khi có khách mới sáng để tiết kiệm điện
vị trí gắn
https://lh5.googleusercontent.com/-Lorw8Tviuog/Ts5YkofgXLI/AAAAAAAAAVc/emt2wmF360Y/s574/SL380981.JPG

đèn điều khiển

https://lh5.googleusercontent.com/-6i-TjBD0wpw/Ts5Ykxznj6I/AAAAAAAAAVg/LNbGKaInbT0/s640/SL380982.JPG

cái này cũng hay hay: khách đến cũng nhiều người " ô hay nhỉ" hay là "ngộ ta"....

tuy nhiên cũng có nhiều hạn chế: độ nhạy ko cao lắm. và phải có chuyển động. tức là nếu như mình đứng bất động hết thời gian định trước thì đèn cũng tắt mặt dù vẫn còn trong vùng quét. và bản thân nó cũng hao một lượng điện nhất định. độ nhạy thay đổi theo nhiệt độ môi trường. dễ bị nhiễu nếu dùng chung với bóng đèn dây tóc.

AsiaTowner007
24-11-2011, 10:01 PM
cái đồng hồ này chắc bác làm để gắn lên các tủ tụ bù để đưa cos phi về 1.
bác giải thích thêm ở chổ L/c và sao lại 1 đứng ở giữa 2 bên lại đối xứng vậy bác

Sự lệch pha giữa điện áp và dòng điện có 2 trường hợp: Dòng điện chậm sau điện áp khi tải là cảm kháng (ví dụ như cuộn dây nam châm điện, động cơ điện...), trường hợp 2 là dòng điện vượt trước điện áp khi tải là dung kháng (cái này khá hiếm thiết bị, chỉ là tụ điện). Góc lệch pha giữa dòng điện và điện áp gọi là (phi). Vậy cùng cos(phi) như nhau, nhưng có 2 trường hợp là dòng vượt trước hay áp vượt trước.

Phía C là phía dung kháng, ít được quan tâm, không cần chính xác nên chia cho nó "ít đất" thôi !
Phía L là cảm kháng, cần phải luôn quan tâm và thấu hiểu, nên chia cho nó sân chơi rộng hơn cho dễ quan sát.

Bù cos(phi) không nên và không được phép bù bằng 1. Vì khi bù bằng 1 sẽ xẩy ra cộng hưởng giữa các thiết bị có thể gây hư hỏng. Do đó chỉ bù khoảng 0.8 đến 0.95. Phía C dùng để quan sát có bị bù lố không chứ ít khi lọt vào trường hợp này !

thanhlam
25-11-2011, 07:49 AM
Các thanh LED này tui làm để lắp cho những tủ kính, tạm thời cũng gắn làm đèn chiếu sáng cho nhà mình luôn.

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011112532847zwyxoty3yj109147.jpeg
http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011112532847mdiwmwq4ot129468.jpeg

Một thanh 24 LED SMD 3 chip, dài 0.31m 12.5V 260mA (3.25W) = 95000 chưa có nguồn.

Các thanh LED này có thể ghép nối tiếp vài thanh với nhau.

Nếu dùng nguồn VDC như bác ANIT thì đấu song song với công tắc một điện vài ôm thì nó như đèn ngủ luôn, khoảng 4mA cho một thanh.

conco4mat
25-11-2011, 08:29 AM
Tiếp tục phần tiết kiệm điện của bác ThanhLam

thêm 1 thiết bị em thấy hay hay nên đem vô đây luôn" cảm biến phát hiện chuyển động" bằng hồng ngoại.

hình ảnh

https://lh6.googleusercontent.com/-6PSi76yfpvs/Ts5YkvFVzsI/AAAAAAAAAVk/uPkea0l_bBw/s573/SL380979.JPG

https://lh4.googleusercontent.com/-lxnsRLRd46A/Ts5YlavYCjI/AAAAAAAAAVo/_SDvJwPoKBw/s611/SL380980.JPG

tuy nhiên cũng có nhiều hạn chế: độ nhạy ko cao lắm. và phải có chuyển động. tức là nếu như mình đứng bất động hết thời gian định trước thì đèn cũng tắt mặt dù vẫn còn trong vùng quét. và bản thân nó cũng hao một lượng điện nhất định. độ nhạy thay đổi theo nhiệt độ môi trường. dễ bị nhiễu nếu dùng chung với bóng đèn dây tóc.

Cái này các chung cư cao cấp trang bị rất nhiều; giá một bộ sĩ/ lẻ là bao nhiêu bác?

ANIT
25-11-2011, 09:07 AM
Cái này các chung cư cao cấp trang bị rất nhiều; giá một bộ sĩ/ lẻ là bao nhiêu bác?
giá em lượm là 1600k/ chục cái. 220k/ cái. bác nào chuyên lắp đặt điện chắc sẽ lượm được với giá rẻ hơn

ANIT
26-11-2011, 09:16 PM
thanks bác Thanhlam nhìu. em đã qua chổ bác Thanhlam trao đổi và đã ôm về 1 mớ này. thanks bác Thanhlam đã để cho em với giá hữu nghị

https://lh4.googleusercontent.com/-1fVITHibCDg/TtD0ECF7aGI/AAAAAAAAAWo/frpHHdZdf5U/s622/SL380985.JPG

ANIT
26-11-2011, 09:29 PM
hôm nay mặc dù C/V rất bề bộn do hôm qua trốn đi chơi.
links đây: http://otoxomnhala.com/forums/showthread.php?8987-Giao-l%C6%B0u-c%C3%B9ng-c%C3%A1c-b%C3%A1c-VS2005-ANIT-v%C3%A0-hungp404

đến tối em cũng ráng mò mò gắn thử 1 cái ballats điện tử này. tháo ballast cũ ra

https://lh4.googleusercontent.com/-Kl1gJ7997pc/TtD0ELZfVWI/AAAAAAAAAWk/Flktfc8Ig4s/s640/SL380986fdgd.jpg

loại ballsat em xài cũng thuộc dạng tương đối (gần 100k/ cái). nhưng do tần suất xài quá nhiều nên ballast nó vàng khè như vầy. (em chọn lại ballast này sau khi đa thử nhiều loại khác. thấy loại này sáng hơn hẳng và rất bền)

thông số trên ballast
https://lh6.googleusercontent.com/-6R1jHJhCInk/TtD0EME55oI/AAAAAAAAAWg/H_ziek8vbJg/s640/SL380986.JPG

dòng của đèn khi sử dụng ballast này em không đo được do đòng hồ ampe của em chia thang quá lớn đọc mA rất khó.
dòng của bộ ballast điện tử osram lúc ở nhà bác Thanhlam bác ấy có đo thực tế cho tụi em coi là 0,13 A (loại đã được chế lại 1 bóng)

khi thay vào. tiết kiệm hơn hay ko em ko biết nhưng 1 điều làm em bất ngờ là đèn sáng hơn gấp rưỡi so với ballast từ của em. trước kia em toàn thấy ballast điện tử tối hơn thôi chứ chưa thấy sáng hơn như vầy. (ko biết nó là như vậy hay là do bác Thanhlam chế loại 2 bóng thành 2 bóng nên nó sáng hơn).
mai rảnh em sẽ ráp 2 bóng để cạnh nhau và ráp thêm 1 ballast osram 2 bóng chưa chế độ rồi chộp hình để các bác so sánh. bi chừ mà có đồng hồ đo lux thì hay biết mấy nhỉ
mắt mũi em tèm hèm nên chưa biết tiết kiệm hay không nhưng sáng hơn là em khoái rồi.

PS: bác Thanhlam cho em đặt 10 cái nữa nhé. hôm nào tiện em ghé lấy. thanks bác.

ANIT
26-11-2011, 09:51 PM
thanks bác

sau khi được bác AT bắt giò em tính toán lại như sau

hệ số cos phi của ballast điện tử cho bằng 1 ( gần bằng 1)
hệ số cos Phi của ballast từ là 0,6 (cho là khoản đó do ko có cái ballast từ nào của em được ghi thông số này)

tính sơ sơ 1 bóng P=U*I * cos phi=220*0.35 * 0.6=46.2Wx 20= 924w/h x 4= 3,696kW

nếu chuyển sang ballat điện tử thì sẽ tiết kiệm được 1,056 KW giá điện là 2k/ 1kw => tiết kiệm được 2k vnd/1 đêm =>2*30=60k/ 1 tháng.

túm lại là vẫn tiết kiệm. nhưng mà hiện tại em thấy sáng hơn là em khoái rồi. vả lại hư dễ sửa hơn. và quan trọng nhất là có nguồn hàng rẻ ngu gì ko xài he he.

để biết chính xác hơn là có tiết kiệm hơn hay không em sẽ tranh thủ làm 1 thí nghiệm nhỏ giữa 2 loại ballast này qua công tơ điện để xem tiết kiệm được cở nào.

thanhlam
26-11-2011, 10:42 PM
hôm nay mặc dù C/V rất bề bộn do hôm qua trốn đi chơi.
links đây: http://otoxomnhala.com/forums/showthread.php?8987-Giao-l%C6%B0u-c%C3%B9ng-c%C3%A1c-b%C3%A1c-VS2005-ANIT-v%C3%A0-hungp404

đến tối em cũng ráng mò mò gắn thử 1 cái ballats điện tử này. tháo ballast cũ ra

https://lh4.googleusercontent.com/-Kl1gJ7997pc/TtD0ELZfVWI/AAAAAAAAAWk/Flktfc8Ig4s/s640/SL380986fdgd.jpg

loại ballsat em xài cũng thuộc dạng tương đối (gần 100k/ cái). nhưng do tần suất xài quá nhiều nên ballast nó vàng khè như vầy. (em chọn lại ballast này sau khi đa thử nhiều loại khác. thấy loại này sáng hơn hẳng và rất bền)

thông số trên ballast
https://lh6.googleusercontent.com/-6R1jHJhCInk/TtD0EME55oI/AAAAAAAAAWg/H_ziek8vbJg/s640/SL380986.JPG

dòng của đèn khi sử dụng ballast này em không đo được do đòng hồ ampe của em chia thang quá lớn đọc mA rất khó.
dòng của bộ ballast điện tử osram lúc ở nhà bác Thanhlam bác ấy có đo thực tế cho tụi em coi là 0,13 A (loại đã được chế lại 1 bóng)

khi thay vào. tiết kiệm hơn hay ko em ko biết nhưng 1 điều làm em bất ngờ là đèn sáng hơn gấp rưỡi so với ballast từ của em. trước kia em toàn thấy ballast điện tử tối hơn thôi chứ chưa thấy sáng hơn như vầy. (ko biết nó là như vậy hay là do bác Thanhlam chế loại 2 bóng thành 2 bóng nên nó sáng hơn).
mai rảnh em sẽ ráp 2 bóng để cạnh nhau và ráp thêm 1 ballast osram 2 bóng chưa chế độ rồi chộp hình để các bác so sánh. bi chừ mà có đồng hồ đo lux thì hay biết mấy nhỉ
mắt mũi em tèm hèm nên chưa biết tiết kiệm hay không nhưng sáng hơn là em khoái rồi.

PS: bác Thanhlam cho em đặt 10 cái nữa nhé. hôm nào tiện em ghé lấy. thanks bác.

Trước tui có nhớ là zin nó xài 2 tube vẫn sáng vậy bác à. Bác thấy dòng như vậy cũng như chia đôi mà, tui đâu có lạm dụng, hàng đó nếu mới rất đắt tiền cho nên nhà dân ít xài vì nghe giá là ngán rồi.

Công nhận phải nói bác ANIT đúng là người nhìn xa trong rộng, tầm nhìn xa trên 10km, có điều giảm xuống còn 0.01km trong đêm, hehe.

Loại ballast điện tử thường của Việt nam ta cũng có quảng cáo là "tiết kiệm điện" huống chi loại xịn này hôm qua tui có phân tích cho bác và bác VS2005. Thôi thì bác cứ cho là nó rát tiết kiệm thì bác sẽ thoải mái hơn.

vs2005
27-11-2011, 08:15 AM
Sao lại có "h"ở đây nữa ! Đang tính công suất chứ đâu phải tính năng lượng tiêu thụ! Nên cẩn thận với "đơn vị" của các đại lượng. Khi nắm vững các "đơn vị" thì cũng hiểu rõ hơn về các đại lượng vật lý. "Đơn vị tính" ,trong kỹ thuật được gọi là "thứ nguyên". Từ "thứ nguyên" người ta có thể suy ra được công thức tính của các đại lượng vật lý !

Đối với điện xoay chiều (tất nhiên là "sin" rồi):

S = U*I là công suất biểu kiến tính bằng VA.
P = U*I* cos(phi) là công suất tiêu thụ tính bằng W.
Q = U*I* sin(phi) là công suất phản kháng tính bằng VA luôn !

Công tơ điện nhà hay tất cả các công tơ tính tiền điện đều phải tính công suất tiêu thụ chứ không tính công suất biểu kiến. Do vậy mà nhà đèn mới phải đề nghị người sử dụng không nên dùng các thiết bị có cos(phi) thấp, chứ nếu công tơ điện tính theo công suất biểu kiến thì nhà đèn không thèm có ý kiến mà còn ủng hộ thiết bị cos(phi) thấp bằng 2 tay 3 chân luôn đó ! Đôi khi đối với các nhà máy lớn, nhà đèn đòi hỏi người tiêu thụ phải đạt 1 giá trị cos (phi) nào đó, nếu thấp hơn sẽ bị phạt. Người tiêu thụ điện phải tốn 1 mớ xèng cho các tủ bù cos(phi) đặt tại cơ sở của mình đó !

Một thiết bị có công suất phản kháng thì trên tem nhản hay "mạc" của nó luôn có ghi cos(phi). Thiết bị đó sẽ tiêu thụ P = U*I *cos(phi). Công tơ điện cũng chỉ đếm theo công suất tiêu thụ (tất nhiên là 1 công tơ đúng chuẩn, chứ không phải công tơ bị phù phép).

Ngay cả 1 đèn type có xuất xứ rõ ràng cũng có ghi cos(phi). Đôi khi trên nó có sẵn luôn 1 cái tụ bù để nâng cao cos(phi).

Hôm nay em mới đọc thớt này. Em rình bắt giò bác AT nè:
Q = U*I* sin(phi) là công suất phản kháng tính bằng VA luôn >> Trật lất: tính bằng VAR nè. He he khó lém mới bắt cẳng được bác đó nhưng em biết chắc là bác nắm rất chắc và chỉ lỡ quên thôi.

Em xác nhận là công tơ chỉ tính công suất tác dụng (P), do vậy các tải tiêu thụ lớn bắt buộc phải đảm bảo cos Phi (PF) không nhò hơn 0.85 nếu không muốn bị phạt. Nếu không làm vậy nhà đèn sẽ bị thiệt hại vì:
- Nguồn cấp và đường dây không tận dụng triệt để được khà năng cung cấp P từ nguồn tới tải do phài gánh thêm Q lớn ( do PF thấp mà S max thì không đổi)
- Công suất biểu kiến (S) truyền đi từ nguồn đến tải sẽ giảm đáng kể khi PF cao, có nghỉa dòng diện sẽ giảm hơn, sụt áp trên dây do dó giảm theo kéo theo giảm công suất mất mát trên đường dây này.

ve sau
27-11-2011, 10:58 AM
Mấy bác đưa chủ đề này ra đúng lúc ghê ...

Tăng giá điện thêm 10-15% vào năm tới(Dân trí)

- Bộ trưởng Tài chính Vương Đình Huệ cho biết, năm 2012, giá điện sẽ tăng trong khoảng trên 10% nhưng không cao hơn mức tăng 15,6% của năm nay. Chính phủ sẽ tính toán để quyết định chia nhỏ mức tăng trong nhiều lần hay “chịu đau một lần”.

http://dantri.com.vn/c20/s20-541614/Tang-gia-dien-them-1015-vao-nam-toi.htm

thanhlam
27-11-2011, 11:50 AM
Bác vesau rành tin tức ghê. Bác ANIT hốt mấy "cục" đó thật ra rất có lợi cho chỗ bác ấy.
- Dù nhiều hay ít nó cũng ít hao hơn là chắc rồi.
- Nhiệt độ trong phòng hạ xuống rất nhiều, do thắp quá nhiều đèn.
- Đèn được bật sáng ngay ( do bác ANIT sử dụng hệ thống cảm biến)
- Dễ dàng dùng với nguồn INVERTER có dòng ra không chuẩn.
- Không cảm giác khó chịu vì có sự rung rinh ánh sáng của tần số 50Hz.
Gì nữa ta?.

Mr.Thiet
27-11-2011, 12:26 PM
He...chắc mình cũng phải tìm balast điện tử mà xài quá.
Hồi xửa hồi xưa...từ cái thời Mỹ mới chạy, mình xài mấy cái đèn tuýp 110v, cục chấn lưu to đùng đổ nhựa đường bên trong...Lạ cái là cho đến hồi dọn kho mấy tháng trước, mình mới thay, mà nó vẫn chưa hư à nha . Mấy chục năm chứ ít gì !!!
Bây giờ đèn tuýp mau xuống sáng, đen đầu...mau phải thay quá. Chấn lưu " tiết kiệm", thì buổi tối điện sụt, 185V là bật trầy trật...

thanhlam
27-11-2011, 01:05 PM
He...chắc mình cũng phải tìm balast điện tử mà xài quá.
Hồi xửa hồi xưa...từ cái thời Mỹ mới chạy, mình xài mấy cái đèn tuýp 110v, cục chấn lưu to đùng đổ nhựa đường bên trong...Lạ cái là cho đến hồi dọn kho mấy tháng trước, mình mới thay, mà nó vẫn chưa hư à nha . Mấy chục năm chứ ít gì !!!
Bây giờ đèn tuýp mau xuống sáng, đen đầu...mau phải thay quá. Chấn lưu " tiết kiệm", thì buổi tối điện sụt, 185V là bật trầy trật...

Em làm nhà hơn 10 năm, lúc đó toàn thấy loại " của Thái" xài cũng ổn. 2 năm trước đây em có làm 1 cái phòng (chỗ làm), mua đèn về lắp, người bán nói là đồ xịn, nhưng vài tháng nay chỗ em điện yếu quá, nó lên luôn trầy trật thì còn đỡ, nhưng tháo ra thì đúng hàng xin. Loại này khu vực điện mạnh thì xài mát và an toàn, còn điện yếu thì nó nhá không à.

Mr.Thiet
27-11-2011, 01:24 PM
Vốn hoài cổ. Hôm tháo đèn "cổ" trên trần kho, mình dựng vào góc tường. Mấy cái chấn lưu,đám nhôm nhựa "chụp" nhanh nhất. Có dây đồng mà!. Hôm nay, nhân 888 chuyện này, mình lượm cái đèn tuýp "xưa", to gấp rưỡi loại ngày nay. Định coi ai sản xuất. Nhưng nhãn mác bay đâu mất tiêu. Lau chùi sơ sơ, thay vô cái máng đời mới. Bóng đèn cổ, xài không dưới 30 năm, 2 đầu bị 2 đốm đen to như...hột mít, vẫn bật sáng không thua gì bóng mới !

ANIT
27-11-2011, 03:33 PM
tiếp chủ đề tiết kiệm điện nè. hôm qua đi metro cho bà cả mua ít đồ chống đói. còn em thì đi xem cái này chộp lên cho bác nào quan tâm.

do ko chuẩn bị trước nên chộp bằng điện thoại các bác xem đỡ.

https://lh5.googleusercontent.com/-jWROU4Ixkyw/TtEWVpdVUDI/AAAAAAAAAW8/rWHkALFYLJg/s535/PIC111126005.jpg

https://lh6.googleusercontent.com/-KUcd0q2mmZc/TtEWVuRC9dI/AAAAAAAAAXA/g7x8zjgMc44/s640/PIC111126006.jpg

https://lh5.googleusercontent.com/-Hj1PDH191Y0/TtEWWEeLlXI/AAAAAAAAAXI/dMa2BIUSyaA/s351/PIC111126007.jpg

giá

loại này có 2 loại led trắng và led Warm light giá cũng khác nhau

https://lh6.googleusercontent.com/-SA_mim-bBR0/TtEWWZTHkfI/AAAAAAAAAXQ/Z3FjykicmzY/s640/PIC111126010.jpg

https://lh5.googleusercontent.com/-t4EtJZloJww/TtEWWrmBqTI/AAAAAAAAAXY/RUYjcu-dhQE/s640/PIC111126011.jpg

ngoài ra còn 1 loại nữa dùng led bự (chắc là hàng mới nên ko thấy giá)

https://lh3.googleusercontent.com/-1QAiXeRO-ac/TtEWWHVNQqI/AAAAAAAAAXE/qWCtUh9K2fY/s640/PIC111126009.jpg

thử bóng

https://lh6.googleusercontent.com/-dV6KGuOYEI4/TtEWVsDuijI/AAAAAAAAAW4/BbgLL5WmwQw/s640/PIC111126003.jpg

ANIT
27-11-2011, 03:38 PM
trong các tủ trưng bày hàng đông lạnh Metro tiết kiệm bằng bóng led tuýp vùa tiết kiệm điện vừa ko bị nóng máy làm đông ít hoạt động hơn -> tiết kiệm.

https://lh5.googleusercontent.com/-0MU1rmU7ED4/TtEWXu5ltyI/AAAAAAAAAXk/nF0LCmOa57c/s640/PIC111126016.jpg

nhận định của em là bóng này ko sáng bằng bóng tuýp huỳnh quang được và giá thành thì quá cao. hơn 700k/ bóng dùng trong không gian hẹp thì hợp hơn.

sẵn nghía qua mớ tăng phô điện tử. ở đây chỉ có 2 loại của phillip và điện quang. em chỉ quang tâm hàng phillip

https://lh5.googleusercontent.com/-VOexMaURFxc/TtEWYv_l51I/AAAAAAAAAX8/BAA_ylrLP_o/s640/PIC111126012.jpg

https://lh6.googleusercontent.com/-7iUNReqCclo/TtEWXFH0KEI/AAAAAAAAAXs/0JpKq2XscaM/s640/PIC111126013.jpg

chừng nào em dọn hết nhà bác Thanhlam mà vẫn còn thiếu em sẽ mua loại này về dùng thử.
Hết

thanhlam
27-11-2011, 08:33 PM
sẵn nghía qua mớ tăng phô điện tử. ở đây chỉ có 2 loại của phillip và điện quang. em chỉ quang tâm hàng phillip
chừng nào em dọn hết nhà bác Thanhlam mà vẫn còn thiếu em sẽ mua loại này về dùng thử.
Chỉ tiếc là bác sao không lấy thử một cái, để về mà "nghiên cứu".
Thật tình mà nói, thời buổi này tui cũng ngán anh "Philips" lắm rồi bác à..
À.. mà bác có đo thừ mấy ballast để so sánh chưa? Sao không thấy?.

thanhlam
27-11-2011, 08:50 PM
Vốn hoài cổ. Hôm tháo đèn "cổ" trên trần kho, mình dựng vào góc tường. Mấy cái chấn lưu,đám nhôm nhựa "chụp" nhanh nhất. Có dây đồng mà!. Hôm nay, nhân 888 chuyện này, mình lượm cái đèn tuýp "xưa", to gấp rưỡi loại ngày nay. Định coi ai sản xuất. Nhưng nhãn mác bay đâu mất tiêu. Lau chùi sơ sơ, thay vô cái máng đời mới. Bóng đèn cổ, xài không dưới 30 năm, 2 đầu bị 2 đốm đen to như...hột mít, vẫn bật sáng không thua gì bóng mới !

Thì ra bác cũng thích đồ của Mỹ dzữ hén.

AsiaTowner007
27-11-2011, 09:35 PM
Hôm nay em mới đọc thớt này. Em rình bắt giò bác AT nè:
Q = U*I* sin(phi) là công suất phản kháng tính bằng VA luôn >> Trật lất: tính bằng VAR nè. He he khó lém mới bắt cẳng được bác đó nhưng em biết chắc là bác nắm rất chắc và chỉ lỡ quên thôi.

He he ... tui đợi ANIT bắt giò tui vì vụ này... mà hóa ra là bác !

Chính xác người ta qui ước công suất phản kháng có đơn vị là VAR. Nhưng đó là qui ước, trong khi công suất phản kháng tính theo công thức:

Q = U * I * sin (phi).

U tính bằng V
I tính bằng A

Vậy chả lẽ sin(phi) có đơn vị là R ?

Bác có thể giải thích giùm tui R là đơn vị của "thèng" nào được không ? Hí hí ...

AsiaTowner007
27-11-2011, 09:39 PM

Theo tui biết, 1 số balast của Mỹ, đa số quấn dây nhôm nhất là các balast có 6 đầu dây, đốt tim liên tục, không có "con chuột".

ANIT
27-11-2011, 10:11 PM
có đây bác Thanhlam ạ. (hôm nay một mớ cần câu cơm đổ ra hư nên ko có nhìu thời gian vọc.)

https://lh3.googleusercontent.com/-SXBKBac7LNk/TtJQmlwSXCI/AAAAAAAAAYQ/bjhc9anfkxA/s640/SL380990.JPG

gần hơn

https://lh6.googleusercontent.com/-HP9GDP2XNnA/TtJQnFXD2gI/AAAAAAAAAYU/SmtYwncY1Fo/s481/SL380989.JPG

chi tiết:
bóng số 1 và 2 được gắn vào ballast điện tử zin chưa chế độ (ballat 2 bóng)
bóng số 3 gắn vào ballast từ hiện em đang dùng
bóng số 4 được gắn vào ballast 2 bóng bên trên đã được chế lại 1 bóng.

đã thử đi thử lại vài lần và các bóng được đổi vị trí cho nhau ở mỗi lần thử.
để cho chính xác thì em gọi thêm 2 người nữa đứng kiểm tra độ sáng (vì sợ làm xong lóa mắt làm sai kết quả)

kết quả bóng 1 và 2 sáng như nhau và sáng hơn bóng 3, tối hơn bóng 4

bóng 3 tối nhất

bóng 4 sáng nhất sáng hơn bóng 1 và 2 tuy không nhiều

kết luận:

ballast điện tử nguyên bản sáng hơn ballast điện từ và không rung
ballast đã chế thành 1 bóng sáng hơn ballast nguyên bản (không nhiều lắm)

video thử nghiệm độ rung và độ sáng

http://www.youtube.com/watch?v=JQqtDrA8H0s

Mr.Thiet
27-11-2011, 10:12 PM

Hồi mới GP, mạng điện dân dụng NT chạy 110v. Đồ nghề của mình lại " International", Mỹ có Nga có...
Mỏ hàn Weller, máy khoan cầm tay, máy phát giao động,đèn đóm... 110v. Mình đã phải dùng cái biến thế tự ngẫu để có điện 220v.Từ hồi điện nguồn chuyển lên 220v, cái biến thế lại dùng cho hạ áp. Hồi đó điện cúp lia chia, nhà mình có đến 4 điện áp 6VDC, 110Vac Inverter, 110/220AC "nhà đèn". 5 cục accu kiềm, được sản xuất từ 1948-1954. Hôm dọn kho cân ký được 182kg !
Mấy cái đèn tuýp cỡ bự, xài từ hồi đó.

ANIT
27-11-2011, 10:19 PM

Chính xác người ta qui ước công suất phản kháng có đơn vị là VAR. Nhưng đó là qui ước, trong khi công suất phản kháng tính theo công thức:

Q = U * I * sin (phi).

U tính bằng V
I tính bằng A

Bác có thể giải thích giùm tui R là đơn vị của "thèng" nào được không ? Hí hí ...
bác này chơi hàng gài nè hì hì. em vẫn còn đang nghiên cứu cái cos phi. chưa đến phần sin phi he he.

ANIT
27-11-2011, 10:38 PM

Q = U * I * sin (phi).

U tính bằng V
I tính bằng A

xem qua đã đời có thấy R là cái gì đâu. trộm vía có khi nào là return ko ta (cs phản kháng hoặc là trả về):blushing:

Mr.Thiet
27-11-2011, 11:07 PM
xem qua đã đời có thấy R là cái gì đâu. trộm vía có khi nào là return ko ta (cs phản kháng hoặc là trả về):blushing:

Var (từ tiếng Pháp Volt-Ampère-réactif), đơn vị đo công suất hư kháng trong điện xoay chiều.
Q = U · I · sinφ -> 1 var = 1 V · 1 A · sinφ, nếu sinφ = 1 (cosφ = 0) thì 1 var = 1 V · 1 A = 1 W
(Wikipedia).

thanhlam
28-11-2011, 08:48 AM
Theo tui biết, 1 số balast của Mỹ, đa số quấn dây nhôm nhất là các balast có 6 đầu dây, đốt tim liên tục, không có "con chuột".

Hồi còn nhỏ xíu chưa biết điện gì, chỉ bị điện giựt hí hí, em thấy mấy ông lớn lớn cạy mấy cục ballast của Mỹ ra, đâu biết dây đồng dây nhôm gì đâu, có loại 1 cục dẹp dẹp, có loại 2 cục. Sau này mới biết cục dẹp dẹp đó là Capa.

Hồi mới GP, mạng điện dân dụng NT chạy 110v. Đồ nghề của mình lại " International", Mỹ có Nga có...
Mỏ hàn Weller, máy khoan cầm tay, máy phát giao động,đèn đóm... 110v. Mình đã phải dùng cái biến thế tự ngẫu để có điện 220v.Từ hồi điện nguồn chuyển lên 220v, cái biến thế lại dùng cho hạ áp. Hồi đó điện cúp lia chia, nhà mình có đến 4 điện áp 6VDC, 110Vac Inverter, 110/220AC "nhà đèn". 5 cục accu kiềm, được sản xuất từ 1948-1954. Hôm dọn kho cân ký được 182kg !
Mấy cái đèn tuýp cỡ bự, xài từ hồi đó.

Cái chữ số 182kg đó bác vô nhiều nha.
Anh còn đồ nghề nào của Mỹ thì chụp hình show hàng cho em xem với, em thích lắm.

vs2005
28-11-2011, 09:59 AM

Q = U * I * sin (phi).

U tính bằng V
I tính bằng A

Ủa, hoá ra là em bắt lộn nhằm "giò giả" của bác AT rồi sao đây ta. Ái chà ... thôi lỡ rồi thì em chộp luôn cho đủ cặp " giò giả" của bác nghen.

Thế theo bác từ P = U*I*cos(Phi), thì cos(phi) có đơn vị là (w / VA ) hén bác?, bới thế bác chấp nhận P có đơn vị là W?? he he. Hay bác chấp nhận cả 3 thèng S,P,Q đều có đơn vị đo là VA hết zậy??? vì cos(phi) và sin (phi) đều là các hệ số.

Thực ra bác quá rõ các đại lượng S,P,Q là hoàn toàn khác nhau, nên chúng cũng cần thiết có đơn vị đo riêng. Các đơn vị đo cho các đại lượng vật lý được qui ước theo kiểu tương tự như trên là nhiều lắm nha, mà bác thì rành quá đi mà.

Theo thiển ý của em người ta thêm R vào sau VA nhằm xác định rõ ràng đơn vị đo đếm được cho thành phần phản kháng ( Reactive)

Thôi em trả lời thẻng vào dấn đề nè: R ở trển là đơn zị của thèng "giò giả" đó bác, hi hi hi. Cái ni mà em đưa ra hỏi thiên hạ là ... nhiều kẻ bắt nhầm nó lắm đó.

Mr.Thiet
29-11-2011, 10:31 AM
...
Cái chữ số 182kg đó bác vô nhiều nha.
Anh còn đồ nghề nào của Mỹ thì chụp hình show hàng cho em xem với, em thích lắm.

He...cái thời " 3 cúp 1 có ", Vô 182kg bình Accu Nikel mới nhiều...khẳm ! Hôm dọn kho, thanh lý theo kg sắt vụn. Chị " nhôm nhựa" mừng quá, dùng xe đạp, thồ 2 chuyến. Bẵng đi mấy ngày sau, chị ta lại tới :
- Chú, còn gì bán nữa hôn ?
- Sao, bữa đó trúng mánh được nhiu ?
- Dạ, cũng được mấy chục.
- Xạo , trăm chớ sao có mấy chục .
- Hè hè...dạ...
...
" Hợp chủng quốc" đồ nghề điện tử : Mỹ , Nhật, Nga...hồi đó :

Còn mớ đồ cơ khí, tiện,khoan, mài, hàn...nữa.
Ôi cái thời : Ăn cơm độn...bo bo. Nấu : Mùn cưa, trấu, rác...Mà bỏ không ít tiền của vào những món đồ trên, số tiền hồi đó đủ để mua vài tăm m2 đất mặt phố . Chẳng trách, đến tận giờ, thỉnh thoảng bà xã vẫn gọi mình là : "Ông già phù phiếm". Thật chẳng oan !

thanhlam
29-11-2011, 01:39 PM
He...cái thời " 3 cúp 1 có ", Vô 182kg bình Accu Nikel mới nhiều...khẳm ! Hôm dọn kho, thanh lý theo kg sắt vụn. Chị " nhôm nhựa" mừng quá, dùng xe đạp, thồ 2 chuyến. Bẵng đi mấy ngày sau, chị ta lại tới :
- Chú, còn gì bán nữa hôn ?
- Sao, bữa đó trúng mánh được nhiu ?
- Dạ, cũng được mấy chục.
- Xạo , trăm chớ sao có mấy chục .
- Hè hè...dạ...
...
" Hợp chủng quốc" đồ nghề điện tử : Mỹ , Nhật, Nga...hồi đó :

Còn mớ đồ cơ khí, tiện,khoan, mài, hàn...nữa.
Ôi cái thời : Ăn cơm độn...bo bo. Nấu : Mùn cưa, trấu, rác...Mà bỏ không ít tiền của vào những món đồ trên, số tiền hồi đó đủ để mua vài tăm m2 đất mặt phố . Chẳng trách, đến tận giờ, thỉnh thoảng bà xã vẫn gọi mình là : "Ông già phù phiếm". Thật chẳng oan !

Em cũng thích đồ nghề "dữ" bác à, mà em cũng biết có nhiều người làm mà không muốn sắm đồ nghề bác nhỉ.

Mr.Thiet
29-11-2011, 04:58 PM
Ở nội thành, mà điện vào nhà bà cụ mình chỉ 150-175V.Buổi tối, điện yếu tới mức con chuột không sáng được. Người ta nói, khách sạn, nhà hàng " hút" hết điện rùi !. Hôm qua, ra tiệm đồ điện, điện tử, mua cái balast điện tử "6 tấc". Cô bán hàng nói chỉ có thứ tốt, 43K. Cũng được, đưa đây coi. Nhìn qua khe tản nhiệt trên thân hộp, thấy linh kiện cũng nhiều, ngoài vỏ có dán tem bảo hành đến 30/3/2012. của thèng "Fuseng", đâu trong SG sản xuất.
Lấy 1 cái, đem về treo tòng teng dưới máng đèn cũ, (loại mỏng, không lắp vô trong được). Bật, tắt thử vài cái, thấy đèn sáng ngay và độ sáng tốt. Loại này chắc là sẽ nhiễu Radio, nhưng kệ. Đèn sáng là tốt rồi, chỉ chưa biết độ bền bao lâu. Phải xài mới biết !

thanhlam
29-11-2011, 05:40 PM
Ở nội thành mà yếu vậy? Chỗ em thì có khi còn 160V.

Bác có nghề mà để cho bà cụ ở tối, đúng là thợ rèn không có dao ăn trầu.

Nếu có loại Rạng đồng thì 28 ngàn thôi (giá ở Biên hòa) xài cũng được, mà nhỏ gọn nữa.

Cái OSRAM em để gần Radio band MW không thấy nhiễu bác à, thấy nó lắp mạch chống nhiễu và bảo vệ diode cũng khá.

ANIT
29-11-2011, 10:08 PM
nhìn mớ đồ của Mr.Thiết em cứ nghĩ đang trong test lab nào đó. quá khủng.
em xác nhận lại cái osram ko bị nhiễu. vì nếu nhiễu là em bỏ ra rồi.

MaiPhung
30-11-2011, 09:48 AM
Túm cái váy lại thì... các bác ui nên dùng cái nào mừ đủ ánh sáng dưng tiết kiệm nhất? E wan tâm cái này lắm nè.

sgman
30-11-2011, 10:31 AM
Túm cái váy lại thì... các bác ui nên dùng cái nào mừ đủ ánh sáng dưng tiết kiệm nhất? E wan tâm cái này lắm nè.

Huynh túm váy rồi mà không ai trả lời, thôi thì em...tốc cái váy lên là nhờ bác Anit mua thêm con Rạng Đông 28k về test và show hàng cho bà con nhé, vì bác đang sẵn nhiều loại hàng , dễ so sánh. Em xài bóng compact RĐông thấy bền hơn hẳn compact tàu, nên chắc tăng phô điện tử của RĐ cũng không đến nỗi tệ :dance4:

thanhlam
30-11-2011, 01:20 PM
Nếu muốn tiết kiệm điện ngay và tiết kiệm tiền thay đèn thì LED tui nghĩ là số 1, nhưng giá nó thì cao, giống như các bác thường nói => chịu đau một lần mà sướng dài lâu.

Tui đã chịu đau mấy tháng trước rồi, hí hí.

ANIT
01-12-2011, 06:29 PM
sau khi thay đến cái ballast điện tử cuối cùng mới lòi ra 1 em của thái có ghi cos phi.

https://lh4.googleusercontent.com/-KPVn5Lgp9KU/TtdgpbpDblI/AAAAAAAAAaE/mjsjMi9GxqY/s640/SL381017.JPG

hôm nào em qua bác Thanhlam lượm thêm chục cục nữa sẽ đem cả cục này qua nhờ bác Thanhlam đo kiểm, tính dòng hao thực tế của em nó lấy làm cơ sở so sánh anh nào tiết kiệm hơn. hình như bác Thanhlam cũng có cả ballats điện quang. sẽ đo thử luôn.

ANIT
01-12-2011, 06:32 PM
ai dà Lão Nhị sắp ráp đến phần điện rồi đây vậy là chắc kịp ăn tết ha bác. theo em nếu cho thuê và điện ổn định thì cứ ballast từ xịn cho họ xài vì nó bền, khó hư. ballast điện tử do quá nhiều linh kiện nên xác xuất hư sẽ cao hơn. ballast điện tử xịn thì giá còn cao hơn cả bộ đèn ballast từ máng mỏng.

thanhlam
01-12-2011, 08:58 PM
Có hàng nữa nè bác ANIT ơi.

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011120133448zwy2mmfim2147452.jpeg

Hôm nay có người đặt hàng kiểu này, pro thiệt.

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011120133448oda2zdhkyz119700.jpeg

Sáng hơn cả ống 1.2 mét.

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011120133448mte1mmy5zw142412_1.jpeg

Ăn chưa bằng bóng compact 3U nhỏ (130mA).

ANIT
01-12-2011, 09:05 PM
em là em bồ kết cái này của bác he he

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011120133448mte1mmy5zw142412_1.jpeg

thanhlam
01-12-2011, 09:18 PM
em là em bồ kết cái này của bác he he

Để có nó không việc gì khó đối với bác.

hôm nào em qua bác Thanhlam lượm thêm chục cục nữa sẽ đem cả cục này qua nhờ bác Thanhlam đo kiểm, tính dòng hao thực tế của em nó lấy làm cơ sở so sánh anh nào tiết kiệm hơn. hình như bác Thanhlam cũng có cả ballats điện quang. sẽ đo thử luôn.

Bữa nào tui vù qua bác, tui cũng muốn tham quan những kỹ thuật của bác, có lẽ cũng sẽ lưu được một vài kỷ niệm.

ANIT
02-12-2011, 12:36 PM
Bữa nào tui vù qua bác, tui cũng muốn tham quan những kỹ thuật của bác, có lẽ cũng sẽ lưu được một vài kỷ niệm.
í. nhà em thì ai lạ lạ vào thì thấy có cái hay. chữ cỡ như bác và bác A007 vào thì. ngoài mấy bình rựu ra chẳng có gì hay hết ạ.

thanhlam
02-12-2011, 08:31 PM
í. nhà em thì ai lạ lạ vào thì thấy có cái hay. chữ cỡ như bác và bác A007 vào thì. ngoài mấy bình rựu ra chẳng có gì hay hết ạ.

Vậy cũng có chứ bác, tửu phùng tri kỷ mà bác.

thanhlam
08-12-2011, 05:43 PM
Nếu nơi cư ngụ của mình là nơi thường bị yếu điện vào những giờ cao điểm thì không nên ủi đồ lúc điện quá yếu, vì: Bàn ủi điện thường được lắp 1 công tắc nhiệt bên trong, để ta có thể điều chỉnh nhiệt độ cần thiết. Và công tắc này sẽ lâu cúp (nghỉ) khi điện quá yếu (vì thời gian nóng lên của bàn ủi sẽ lâu), vì vậy chúng ta sẽ phải trả thêm tiền điện.

Còn tủ lạnh trong gia đình chúng ta, nếu ta thường xuyên mở cửa tủ lạnh thì cũng sẽ làm cho nó chạy thêm nữa (thay vì nghỉ vì đã đủ độ lạnh bên trong). Các bác để ý thử xem..

MaiPhung
09-12-2011, 09:54 AM
Có hàng nữa nè bác ANIT ơi.

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011120133448zwy2mmfim2147452.jpeg

Hôm nay có người đặt hàng kiểu này, pro thiệt.

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011120133448oda2zdhkyz119700.jpeg

Sáng hơn cả ống 1.2 mét.

Ăn chưa bằng bóng compact 3U nhỏ (130mA).

E wan tâm đến loại này xin hỏi bác giá cã cho ltừng loại: 1led, 2led và 4 led và mua ở đâu ạh.

thanhlam
09-12-2011, 01:18 PM
E wan tâm đến loại này xin hỏi bác giá cã cho ltừng loại: 1led, 2led và 4 led và mua ở đâu ạh.

Một tấm để nguyên là 10 thanh bác à, có thể xé lẻ ra từng thanh. Và cũng có thề ghép nối tiếp theo chiều dài.

- Mỗi thanh là 24 LED (loại LED dán 3 chip bên trong)
- Chiều là 31.5cm
- Sử dung 12VDC

Tui không thấy ở Nhật tảo có bán loại này, cho nên nó là tự tui làm. Bởi mấy tháng trước có chỗ đặt tui làm khoảng 500 thanh như trên, vì vậy sẵn tui lắp cho nhà mình xài luôn, trong nhà tui dùng với điện ~220V nên tui làm cho mỗi đèn 1 board chuyển 90~260VAC qua 12VDC.
Bác dùng nó cho mục đích gì vậy?.

ANIT
19-12-2011, 11:14 PM
hôm nào quởn quởn bác ThanhLam đo dùm em dòng của 2 bóng trái ớt đấu nối tiếp nha và đo riêng 1 bóng. cái bóng này thấy ít nhưng mà cũng nhiều á. đo mà thấy nó lớn lớn là.... cho dùng led luôn. (nhà em đang dùng 6 bóng. cứ 2 bóng nối tiếp nhau. lúc mua về thì nó đấu song song.phải đấu lại cho đỡ hao bóng)

conco4mat
20-12-2011, 12:07 AM
Tui định làm thêm một đèn phụ, gắn trên xe gắn máy cho nó sáng, chỉ sử dụng khi đi vào vùng tối, không đèn đường, bác giúp?

thanhlam
20-12-2011, 10:38 AM
hôm nào quởn quởn bác ThanhLam đo dùm em dòng của 2 bóng trái ớt đấu nối tiếp nha và đo riêng 1 bóng. cái bóng này thấy ít nhưng mà cũng nhiều á. đo mà thấy nó lớn lớn là.... cho dùng led luôn. (nhà em đang dùng 6 bóng. cứ 2 bóng nối tiếp nhau. lúc mua về thì nó đấu song song.phải đấu lại cho đỡ hao bóng)

Vậy chiều nay tui sẽ mua 2 bóng và đo rồi cho bác biết.

Tui định làm thêm một đèn phụ, gắn trên xe gắn máy cho nó sáng, chỉ sử dụng khi đi vào vùng tối, không đèn đường, bác giúp?

LED hả bác? Vài hôm nữa em cũng sẽ làm 1 đèn cho xe đạp và 1 cho Honda.

ANIT
20-12-2011, 10:45 AM

nếu ko có sẵn thì thôi bác ạ hì. nay mai em còn qua thăm bác em đem qua đo luôn

conco4mat
20-12-2011, 12:03 PM

LED hả bác? Vài hôm nữa em cũng sẽ làm 1 đèn cho xe đạp và 1 cho Honda.

Cho mình ké 2 cái Honda; Gắn luôn cho nó sáng.
cố gắng thành phẩm nhé, xom nhala mình toa2nda5ng thô thôi, buồn quá.

thanhlam
22-12-2011, 05:53 PM

Tui đo 2 bóng đèn trái ớt như sau:

2 bóng nối tiếp

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122235551otvjnmnhzd154336.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122235551ota5nzbmnm145016.jpeg

Từng bóng

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122235551yzrinmvjzt120864.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122235551mjdkmmzhnt152488.jpeg

2 bóng này không đều nhau

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122235551owfiytaxod112866.jpeg

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122235551mmvintq2yt140190.jpeg

Không thấp chút nào, năm dài tháng rộng sẽ rất hao.

Cái LED chiếu sân của tui hơn nó không nhiều

http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011122235551nwrizgvlnd135576.jpeg

ve sau
22-12-2011, 09:19 PM
Tui gắn 3 bóng trái ớt nối tiếp cháy liên tục suốt 10 năm nay, ngoại trừ những lúc cúp điện. Năm ngoái lại làm thêm 3 bóng nữa tông cộng là 6 bóng cháy liên tục 24/24

ANIT
22-12-2011, 09:49 PM
p= U*I = 220*0.03=6.6W
em đang xài 3 bộ thế này 6.6*3 = 19.8w (cũng kha khá nhỉ) mai em nhổ bỏ hết thay vào 6 bóng led dòng 40ma 12V= 0.48W. cả 3 bộ là 1.44W khỏi phải lo lắng nữa

mỗi bóng trái ớt sáng riêng cũng tốn đến 50ma = 220*0.05 = 11W. nếu bàn thờ nhà bác nào xài 2 bóng này thì đã hết đến 22W thôi thì mua cái bóng compac 18W thắp cho sáng và tiết kiệm.

thanhlam
23-12-2011, 03:12 PM
Đợt này có lẽ phải tách cho đèn chạy riêng thôi.

Pin năng lượng tạm thời dùng cho đèn, TV LED và quạt, tiết kiệm chút ít nhưng có cúp điện vài tiếng cũng không sợ nóng và tối như trước.

ANIT
27-12-2011, 11:48 PM
qua một tháng thực hiện chính sách tiết kiệm điện đã có kết quả

tháng trước

https://lh6.googleusercontent.com/-ZqzJLPisVAg/Tvn1TNW82tI/AAAAAAAABEs/RPZu4_GwEr4/s555/Untitled-11.jpg

tháng này

https://lh5.googleusercontent.com/-Vkt8jFXa_G0/Tvn1SyBw5CI/AAAAAAAABEo/BfYa8-QT4AI/s535/Untitled-112.jpg

tiết kiệm được 257k (119KW)

những việc đã làm

sử dụng ct cảm ứng để bật đèn khi cần

đổi 13 balat từ sang balat điện tử (còn 15 cái nữa chưa đổi)

sử dụng led để rọi những nơi cần ánh sáng tập trung và đường luồn

hy vọng tháng sau nhà đèn tăng tiền điện mà em vẫn phải trả vậy là vui rồi.

ANIT
28-12-2011, 05:34 PM
em mới "ve chai" được em này (LCD 15 inch)

https://lh4.googleusercontent.com/-AeTLyP5zlQM/TvrvZs4LdkI/AAAAAAAABE8/txZ9Vjh3qMs/s589/SL381224.JPG

dùng điện 12 V tốn 2,2A => p= 26.5W/h

https://lh3.googleusercontent.com/-9D3LhnAW-0k/TvrvZfVjzlI/AAAAAAAABE4/CPi2zN4bFug/s640/SL381223.JPG

thay thế cho em này

https://lh5.googleusercontent.com/-wrKtvS_s2Kc/TvccQlpfhEI/AAAAAAAABDw/2Lf5bkBfCd0/s640/SL381210.JPG

dùng qua inverter 7A =>p= 84 W/h trung bình mỗi ngày hoạt động trên 16h

thanhlam
28-12-2011, 05:51 PM

tháng trước

https://lh6.googleusercontent.com/-ZqzJLPisVAg/Tvn1TNW82tI/AAAAAAAABEs/RPZu4_GwEr4/s555/Untitled-11.jpg

tháng này

https://lh5.googleusercontent.com/-Vkt8jFXa_G0/Tvn1SyBw5CI/AAAAAAAABEo/BfYa8-QT4AI/s535/Untitled-112.jpg

những việc đã làm

Thấy giấy báo tiền điện mới thông cảm với bác ANIT, bởi vậy mới nổ lực những dự án tiết kiệm.

Mà sao ANIT đã LED hóa một số nơi trong nhà, sao không tiếp tục mở rộng LED thêm nữa? Lúc đó năng lượng sạch cũng sẽ tiết kiệm.

À! Hôm qua tới chiều nay tui không phải tốn miếng xăng nào, giờ còn tiết kiệm xăng nữa mới ghê, hí hí

AsiaTowner007
28-12-2011, 05:59 PM
https://lh3.googleusercontent.com/-9D3LhnAW-0k/TvrvZfVjzlI/AAAAAAAABE4/CPi2zN4bFug/s640/SL381223.JPG

Đồng hồ này thuộc loại để thẳng đứng, để nằm coi chừng ... trật !

thanhlam
28-12-2011, 06:31 PM
Chào bác conco4mat:

Em xin lỗi bác vụ đèn nhé, mấy bữa nay em như cái chong chóng gặp gió vậy.

thanhlam
11-01-2012, 01:40 PM
Em đố bác AT007 biết cái "món" này có lợi gì trong công việc sửa chữa của em không?

http://farm3.anhso.net/upload/20120111/13/o/anhso-133852_DSC02433.jpg

ANIT
11-01-2012, 01:40 PM
em biết nè. có được nói ko ta

thanhlam
11-01-2012, 01:42 PM
em biết nè. có được nói ko ta

Nếu không đúng phạt bác á.

AsiaTowner007
11-01-2012, 07:14 PM
Em đố bác AT007 biết cái "món" này có lợi gì trong công việc sửa chữa của em không?

Hi hi ... biết chết liền !

Nói đại thử: dùng cấp điện cho mỏ hàn. Cầu trời cho ... trật ! :drink:

Hcivic
11-01-2012, 08:21 PM

Cúp điện vẫn "xử" được, khỏi lo hàng tồn đọng...?

VTDat
11-01-2012, 08:22 PM
UBS.......... mất điện vẫn không lo bị nóng..............

Hcivic
11-01-2012, 08:25 PM
Thấy giấy báo tiền điện mới thông cảm với bác ANIT, bởi vậy mới nổ lực những dự án tiết kiệm.

Mà sao ANIT đã LED hóa một số nơi trong nhà, sao không tiếp tục mở rộng LED thêm nữa? Lúc đó năng lượng sạch cũng sẽ tiết kiệm.

À! Hôm qua tới chiều nay tui không phải tốn miếng xăng nào, giờ còn tiết kiệm xăng nữa mới ghê, hí hí
Nhà tui trả trên dưới 5tr tiền điện mỗi tháng. Méo mặt vì tiền điện. Bác ANIT mai ghé tui nhân tiện khảo sát dùm chương trình tiết kiệm ... nhé! Nếu được thì bác giúp phần thi công luôn, ăn trọn gói nhể?

ANIT
11-01-2012, 08:32 PM
Nhà tui trả trên dưới 5tr tiền điện mỗi tháng. Méo mặt vì tiền điện. Bác ANIT mai ghé tui nhân tiện khảo sát dùm chương trình tiết kiệm ... nhé! Nếu được thì bác giúp phần thi công luôn, ăn trọn gói nhể?
nhờ ơn nhà nước năm sau em đã được giao 1 dự án lớn rồi ạ. làm lại nguyên căn nhà. tư vấn thì được chứ thi công thì em xin kisu ạ. he he
PS: đổi led đi bác. đảm bảo bác sẽ tiết kiệm được ít nhất 1/3 số tiền điện (mớ đèn trang trí của bác hơi bị hao điện)

thanhlam
12-01-2012, 05:59 AM

Cúp điện vẫn "xử" được, khỏi lo hàng tồn đọng...?

UBS.......... mất điện vẫn không lo bị nóng..............

Em cho điểm 10 cho mỗi bác, hi hi :clap1::clap1:

Hôm qua bác ANIT nói đúng ý em, và sau đó các bác cũng số dzách luôn :agree:, bây giờ em chia sẻ luôn nè.

- Sử dụng cái UPS em xài mỏ hàn (nhưng mỏ hàn của em là tải cảm, vì em không có mỏ hàn xài điện 220VAC) 90W.

- Dùng điện của UPS để cấp cho máy lúc đang sửa chữa, cũng như sau khi máy đã OK :omg:. Em ít bị điện "giựt" hơn, và khi máy có vấn đề chạm chập cái UPS nó sẽ cúp ngay và báo động đỏ, "ngon hông" các bác, rất ít thiệt hại, tiết kiệm được cái cầu chì luôn nha, như vậy không ngây tiếng nẹt nổ sẽ làm em "sợ" hihi
- Khi cúp điện em vẫn có thể giải quyết được không ít máy móc :clap1:.

AsiaTowner007
12-01-2012, 07:00 AM

- Dùng điện của UPS để cấp cho máy lúc đang sửa chữa, cũng như sau khi máy đã OK :omg:. Em ít bị điện "giựt" hơn, và khi máy có vấn đề chạm chập cái UPS nó sẽ cúp ngay và báo động đỏ, "ngon hông" các bác, rất ít thiệt hại, tiết kiệm được cái cầu chì luôn nha, như vậy không ngây tiếng nẹt nổ sẽ làm em "sợ" hihi
- Khi cúp điện em vẫn có thể giải quyết được không ít máy móc :clap1:.

Đôi khi, bác có bị cái này lừa mình hông ? Nhất là lúc thử các bộ nguồn cho CPU, cắm vào cái này thì chạy, nhưng cắm vào điện lưới thì "tịt" !

thanhlam
12-01-2012, 07:24 PM
Đôi khi, bác có bị cái này lừa mình hông ? Nhất là lúc thử các bộ nguồn cho CPU, cắm vào cái này thì chạy, nhưng cắm vào điện lưới thì "tịt" !

Em chưa bị lừa, vì mới sử dụng, hihi.

AsiaTowner007
13-01-2012, 06:47 AM
Em chưa bị lừa, vì mới sử dụng, hihi.

À, cái này chắc của ANIT đưa bác để photocopy ra chục cái hay nuôi cho nó "mập" lên vài lần phải hem ? :clap1:

thanhlam
13-01-2012, 07:11 AM
À, cái này chắc của ANIT đưa bác để photocopy ra chục cái hay nuôi cho nó "mập" lên vài lần phải hem ? :clap1:

Nó là của em, bỏ lăn lóc từ đầu năm tới nay, giờ thì rất hữu dụng.

ve sau
13-01-2012, 11:05 AM
Năm tới chắc phải chuyển hướng chiếu sáng gia đình bằng LED ...
Cái này ở N Tảo bán 10k / thanh xài điện 12v, đủ sáng trần xe ...

http://farm3.anhso.net/upload/20120113/09/o/anhso-093042_DSC09855.jpg

http://farm3.anhso.net/upload/20120113/09/o/anhso-093045_DSC09854.jpg

thanhlam
13-01-2012, 12:49 PM
Năm tới chắc phải chuyển hướng chiếu sáng gia đình bằng LED ...
Cái này ở N Tảo bán 10k / thanh xài điện 12v, đủ sáng trần xe ...

http://farm3.anhso.net/upload/20120113/09/o/anhso-093042_DSC09855.jpg

http://farm3.anhso.net/upload/20120113/09/o/anhso-093045_DSC09854.jpg

10 ngàn cũng không rẻ hay mắc, nhưng nó không sáng lắm, mà nó ăn dòng cũng hơi cao đó bác.

thanhlam
13-01-2012, 12:52 PM

Sáng không hiểu lắm, hihi... em không copy ra chục cái mà làm ngược lại bác à.

RubyKid
17-01-2012, 12:46 PM
@ Bác thanhlam : Mấy cái thanh SMD LED của bác "đã" quá. Em đang cần 2 thanh (thanh 24 LED) như vậy và 2 cái board nguồn 220V => 12V, bác có thể nào nhượng lại cho em được không ? Em đang muốn em yêu khoa học mấy cái đèn trần dạng đĩa trước hiên nhà. Loại Zin nó xài bóng compact hình con bướm, vừa hao điện mà mao chết bóng quá bác ạ. Đèn hiên thì em mở suốt đêm nên cũng muốn tiết kiệm điện/tiền xem sao.
Thanks bác trước nhé.

thanhlam
17-01-2012, 03:57 PM
@ Bác thanhlam : Mấy cái thanh SMD LED của bác "đã" quá. Em đang cần 2 thanh (thanh 24 LED) như vậy và 2 cái board nguồn 220V => 12V, bác có thể nào nhượng lại cho em được không ? Em đang muốn em yêu khoa học mấy cái đèn trần dạng đĩa trước hiên nhà. Loại Zin nó xài bóng compact hình con bướm, vừa hao điện mà mao chết bóng quá bác ạ. Đèn hiên thì em mở suốt đêm nên cũng muốn tiết kiệm điện/tiền xem sao.
Thanks bác trước nhé.

Cảm ơn bác đã quan tâm, bác có nó rất được chứ bác, nhưng thanh LED của mình nó thắng bác ơi không uốn cong được.

Nếu bác muốn xài cho đèn tròn thì phải cắt ra 2 đoạn mỗi đoạn 12 LED, bác thấy OK không?

RubyKid
18-01-2012, 01:42 PM
Cảm ơn bác đã quan tâm, bác có nó rất được chứ bác, nhưng thanh LED của mình nó thắng bác ơi không uốn cong được.

Nếu bác muốn xài cho đèn tròn thì phải cắt ra 2 đoạn mỗi đoạn 12 LED, bác thấy OK không?
Em dự định làm 4 hàng 6 đấy bác ạ. Việc đó em nghỉ chắc cũng không khó. Miễn là bác chịu nhượng lại để em có cái thử nghiệm là vui lắm rồi.
Bác pm cho em cái địa chỉ và điện thoại. Nay mai em chạy qua bác làm ly caphê học nghề bác luôn. hihi

thanhlam
18-01-2012, 03:42 PM
Em dự định làm 4 hàng 6 đấy bác ạ. Việc đó em nghỉ chắc cũng không khó. Miễn là bác chịu nhượng lại để em có cái thử nghiệm là vui lắm rồi.
Bác pm cho em cái địa chỉ và điện thoại. Nay mai em chạy qua bác làm ly caphê học nghề bác luôn. hihi

6 LED không được bác ơi, 8 LED nha bác.

Báo giá cho bác luôn.
- 48 LED 190 ngàn
- 2 bo nguồn 50 ngàn (Auto 90~260VAC)

thanhlam
22-01-2012, 09:29 AM
Kính chúc các bác, các mợ một năm mới dồi dào sức khỏe, An Khang Thịnh Vượng.

Xuân vạn an.

ANIT
22-01-2012, 10:10 PM

tháng trước

tháng này

những việc đã làm

tháng này ông nhà đèn tăng giá tiền điện của em vọt lên 1.8 tr :bigcry: nghe đồn năm sau tăng nữa.

thanhlam
23-01-2012, 09:32 AM
Hôm qua hơn giờ 6 tối cúp điện khoảng 15 phút, rồi đến 10 giờ đêm cúp điện 4 lần và gần 2 giờ dồng hồ.

Mang cái UPS TG500 ra cầu vồ xài, vì đã thay LED nên cái UPS và battery chỉ 7A mà cầm cự trong lúc mất điện.

ANIT
15-02-2012, 08:05 PM
em lôi mụac này dzậy

cũng tiết kiệm điện:

nhà em thường mở đèn sân sau (đèn 1,2m) cho sáng sủa rồi lại hay quên. nhiều lúc muốn mở cả đếm cho sáng còn canh chừng nhưng sợ tốn điện lại tắt.

hôm nay giải quyết em nó bằng led

https://picasaweb.google.com/114563396541837042611/SOLAR#5709344825337576082https://lh3.googleusercontent.com/-WHKxcZKge6c/Tzuq3oZ1-pI/AAAAAAAABMQ/ar10sewQaAA/s618/IMG_0060.jpg

tổng cộng 108 bóng led trắng. cái hộp đen đen là mạch nguồn 12V cho led.
món này ăn dòng 750ma 12v = 9w (do em ép dòng cho led hơi cao hơn 25ma/ bóng. do thiếu trở chứ hỏng phải em muốn ép he he xài tạm rồi giảm lại sau)

https://lh6.googleusercontent.com/-6YYQVFQO85c/Tzuq3UfdvHI/AAAAAAAABMM/iKacU_fs9jk/s496/IMG_0063.jpg

độ sáng tương dương bóng compac 18-20W mà có thể tắt mở vô tư ko sợ hư. để tránh lãng phí điện vào ban ngày do quên tắt em sẽ mần thêm 1 mạch đo sáng tích hợp luôn lên bo đèn để bật khi đêm đến và tắt khi trời sáng. (mai đi mua linh kiện).

ve sau
15-02-2012, 08:35 PM
Không hiểu sao Led mua về tự ráp sáng không bằng Led trong mấy cái đèn làm sẳn ... mặc dù số bóng Led bằng nhau ...

thanhlam
15-02-2012, 09:08 PM
Không hiểu sao Led mua về tự ráp sáng không bằng Led trong mấy cái đèn làm sẳn ... mặc dù số bóng Led bằng nhau ...

Vậy là do bác hạn dòng cho nó hơi thấp nên không sáng đó bác. Tôi thấy loại LED cũng thường (không phải loại siêu sáng gì hết) mà cũng sáng lắm.

Do trước tết tới nay có nhận làm 2 bảng quảng cáo, tôi hạn dòng chỉ 9mA mà thấy nhiều bóng cho nên cũng sáng.

ANIT
15-02-2012, 10:00 PM
Mấy cái đèn led nhất là của tàu. nó hạn dòng > 30ma nên rất sáng nhưng nhanh hư, nóng. dùng trong đèn pin lâu lâu bật tí thì được. chứ nếu để 12/24 thì ko chịu nổi. chỉ cần vài ngày là độ sáng sẽ giảm đi do bóng led hư dần. mình làm để sử dụng thời gian dài nên hạn dòng < 25ma. 20ma thì càng tốt lâu hư, đỡ bị nóng. bù lại khoản sáng thiếu hụt thì thêm vào vài dãy bóng nữa. điện tiêu hao vẫn vậy nhưng bền hơn nhiều.
(mấy đèn tq hạn dòng cao cho sáng để tiết kiệm bóng => giảm giá thành)

ANIT
20-02-2012, 07:22 PM
tiếp tục tiết kiệm điện. do bỏ đèn qua đêm thường ban ngày hay quên tắt ... hao điện em lại nân cấp cái đèn led bên trên

thử nghệm trên test board

https://lh5.googleusercontent.com/-p1G_0OPcN3c/T0I6MIRqfpI/AAAAAAAABMw/wb608KmVd48/s640/IMG_0085.JPG

thành phẩm.

https://lh4.googleusercontent.com/-ScXGJjYf9ZY/T0I6MFqVU8I/AAAAAAAABMs/3wOIcPnWaG8/s640/IMG_0084.JPG

ANIT
20-02-2012, 07:29 PM
video thử nghiệm

http://www.youtube.com/watch?v=Kr6eGEBxTxU&feature=youtu.be

trạng thái chờ ăn dòng 0.01 A 12V = 0.12W

khi hoạt động ăn dòng 0.5 A 12V = 6W

áp rơi trên CE của transistor là 0.13V có cách nào cho nó bằng 0 ko ta

thanhlam
20-02-2012, 08:05 PM
video thử nghiệm

http://www.youtube.com/watch?v=Kr6eGEBxTxU&feature=youtu.be

trạng thái chờ ăn dòng 0.01 A 12V = 0.12W

khi hoạt động ăn dòng 0.5 A 12V = 6W

áp rơi trên CE của transistor là 0.13V có cách nào cho nó bằng 0 ko ta

Transistor mà ANIT, hơn nữa là ứng dụng LED thôi, dù sao cũng phải hạn dòng bằng trở mà.

Công nhận bác này cũng "dzữ" luôn.

Mình làm cái bo đóng mở này năm rồi, mà đến năm nay chưa xài. :computer:

ANIT
20-02-2012, 08:18 PM
hì đang học vi vi điều khiển xem một ít thấy thiếu căn bản quá nên lại lật lại mớ transistor sẵn lấy làm bài tập. sơ đồ này em tự vẽ hiện tại thì chạy nhưng chưa biết chạy được mấy hôm. các thông số bên trên em thay ra thay vào cả chục lần mới được cái vừa ý. còn trúng trật chưa biết. để xem có chạy được đến sáng mai ko. em up cái sơ đồ lên cho bác nào cần (và các cao thủ thấy sai chỗ nào thì chỉ em sửa với)

https://lh4.googleusercontent.com/-i0JKf-Kh4eQ/T0JHJ3DqJPI/AAAAAAAABM8/1o4ttbx3zR4/s640/mach%2520quang%2520tro.JPG

AsiaTowner007
20-02-2012, 08:36 PM
hì đang học vi vi điều khiển xem một ít thấy thiếu căn bản quá nên lại lật lại mớ transistor sẵn lấy làm bài tập. sơ đồ này em tự vẽ hiện tại thì chạy nhưng chưa biết chạy được mấy hôm. các thông số bên trên em thay ra thay vào cả chục lần mới được cái vừa ý. còn trúng trật chưa biết. để xem có chạy được đến sáng mai ko. em up cái sơ đồ lên cho bác nào cần (và các cao thủ thấy sai chỗ nào thì chỉ em sửa với)

https://lh4.googleusercontent.com/-i0JKf-Kh4eQ/T0JHJ3DqJPI/AAAAAAAABM8/1o4ttbx3zR4/s640/mach%2520quang%2520tro.JPG

Con C828 là NPN vẽ thành PNP mà vẫn chạy mô phỏng được à. Độc vậy ?

ANIT
20-02-2012, 08:43 PM
Con C828 là NPN vẽ thành PNP mà vẫn chạy mô phỏng được à. Độc vậy ?
oài hic lại nhầm nhọt rồi. trong thư viện của nó ko có con c828 nên em lượm đại 1 con. cái này em vẻ đại thôi chứ ko có mô phỏng gì hết.
em sửa lại
https://lh5.googleusercontent.com/-75WiJUC3PxU/T0JNug6gO8I/AAAAAAAABNI/0tC-ftCtL-4/s640/mach%2520quang%2520tro.JPG

AsiaTowner007
20-02-2012, 08:49 PM
Sửa bằng Painbrush mới ghê chứ !

Muốn Q2 dẫn bảo hòa sâu (tức Vce =0) thì R2 phải đủ nhỏ (tức dòng Ib của Q2 đủ lớn) và Q1 phải ngắt hoàn toàn.

Nói chung, dùng transistor tuy đơn giản, nhưng tính toán hơi mệt. Nếu chịu khó học OPAMP, tuy khó lúc đầu nhưng việc tính toán và hoạt động hoàn toàn đúng theo tính toán. OPAMP khi dùng so sánh ngưỡng là nó có thể "lật trạng thái" chứ không nằm "lền lền" như transistor.

ve sau
20-02-2012, 08:49 PM
oài hic lại nhầm nhọt rồi. trong thư viện của nó ko có con c828 nên em lượm đại 1 con. cái này em vẻ đại thôi chứ ko có mô phỏng gì hết.
em sửa lại
:kk: :kk: :kk: :kk: :kk: :kk:

ANIT
20-02-2012, 08:59 PM

Muốn Q2 dẫn bảo hòa sâu (tức Vce =0) thì R2 phải đủ nhỏ (tức dòng Ib của Q2 đủ lớn) và Q1 phải ngắt hoàn toàn.

Nói chung, dùng transistor tuy đơn giản, nhưng tính toán hơi mệt. Nếu chịu khó học OPAMP, tuy khó lúc đầu nhưng việc tính toán và hoạt động hoàn toàn đúng theo tính toán. OPAMP khi dùng so sánh ngưỡng là nó có thể "lật trạng thái" chứ không nằm "lền lền" như transistor.

hì hì em sửa bằng photoshop chứ ko phải pain (giờ mở pain ra chưa chắc còn nhớ cách xài)

còn mấy con transistor bên trên chỉ là 1 bài tập để em hiểu thêm về nó. còn máy món khác từ từ em mò tiếp ạ

thanhlam
20-02-2012, 10:08 PM

Hì, bác ANIT trúng phải ông thầy "khó" quá, mà công nhận mắt bác AT rõ thật.

Điều kiện Q1 ngắt hoàn toàn, phải tùy theo mức ánh sáng mà quang trở thấy được.

Với nguồn nuôi 12V mà giá trị R2 = 2.2k thì không lo Q2 không bảo hòa sâu mà chỉ sợ... thôi.

Transistor vẫn có thể lật pha gần như mong muốn cho ứng dụng này thì nhờ vào R/C và 1 diode.

@ ANIT: Muốn cho thời gian đóng mở theo mong muốn, bác phải tăng R1 và giảm C1, đồng thời không muốn cho Q1 nói lời "vĩnh biệt" với bác quá sớm, hihi.

AsiaTowner007
20-02-2012, 10:33 PM

Hì, bác ANIT trúng phải ông thầy "khó" quá, mà công nhận mắt bác AT rõ thật.

Điều kiện Q1 ngắt hoàn toàn, phải tùy theo mức ánh sáng mà quang trở thấy được.

Với nguồn nuôi 12V mà giá trị R2 = 2.2k thì không lo Q2 không bảo hòa sâu mà chỉ sợ... thôi.

Transistor vẫn có thể lật pha gần như mong muốn cho ứng dụng này thì nhờ vào R/C và 1 diode.

@ ANIT: Muốn cho thời gian đóng mở theo mong muốn, bác phải tăng R1 và giảm C1, đồng thời không muốn cho Q1 nói lời "vĩnh biệt" với bác quá sớm, hihi.

Hì hì ... tui làm theo yêu cầu mừ chứ đâu phải làm "khó" đâu !

Muốn cho nó "lật" tốt thì dùng 1 điện trở nối từ cực C của Q2 qua cực B của Q1. Điện trở này phải vào khoảng 10k - vài Mega. Thực nghiệm dễ hơn, tính toán rất chua !

thanhlam
20-02-2012, 10:57 PM
Giờ... vừa VĐK vừa trasistor rồi căn bản chắc em tui đuối à, bác AT có phương pháp gì không? :drink::drink:

AsiaTowner007
20-02-2012, 11:04 PM
Giờ... vừa VĐK vừa trasistor rồi căn bản chắc em tui đuối à, bác AT có phương pháp gì không? :drink::drink:

He he ... Cái này phải áp dụng "bài":

Không có việc gì khó...
Chỉ sợ xèng không nhiều.
Đào núi và lấp biển.
Làm không được thì ... thuê !

Hoặc là:

Vạn sự khởi đầu nan.
Gian nan bắt đầu ... nãn ...

RubyKid
22-02-2012, 10:49 AM
6 LED không được bác ơi, 8 LED nha bác.

Báo giá cho bác luôn.
- 48 LED 190 ngàn
- 2 bo nguồn 50 ngàn (Auto 90~260VAC)

Quay lại với dự án này nha bác thanhlam ơi.
Theo như bác thì mình làm mỗi thanh 8LED, mỗi bộ 3 thanh nối song song hả bác ???
Bác cho em cái tài khoản để em chuyển tiền. Nếu kịp cuối tuần này, bác có lên SG dự Tân niên thì chuyển cho bác Hcivic giúp em. Hôm nào tiện em sẽ sang lấy. Bằng không thì bác cứ làm, rồi hôm nào có lên SG mua linh kiện hay chi đó, bác ghé Góc Phố, nhắn em ra làm ly caphê luôn thể. Cty cũng gần Góc Phố ạ.
Thanks bác.

PhuocTri
22-02-2012, 03:01 PM
Em ở Đà nẵng, cũng đang nhờ bác ấy chuyển cho 2 đến 3 thanh 24LED về nghịch đây :D
Mà có cái adaptor 12V - 2A có xài được ko nhể???

thanhlam
22-02-2012, 03:32 PM
Quay lại với dự án này nha bác thanhlam ơi.
Theo như bác thì mình làm mỗi thanh 8LED, mỗi bộ 3 thanh nối song song hả bác ???
Bác cho em cái tài khoản để em chuyển tiền. Nếu kịp cuối tuần này, bác có lên SG dự Tân niên thì chuyển cho bác Hcivic giúp em. Hôm nào tiện em sẽ sang lấy. Bằng không thì bác cứ làm, rồi hôm nào có lên SG mua linh kiện hay chi đó, bác ghé Góc Phố, nhắn em ra làm ly caphê luôn thể. Cty cũng gần Góc Phố ạ.
Thanks bác.

Vậy mình chuyển cho bác 3 thanh loại 8 LED và 1 adaptor nhé.

Vậy 95 với 25 là 120 ngàn, tiền ít vậy nếu không tiện gởi thì khi nào bác ghé Góc phố gởi tiền cho bác Hcivic cũng được.

Em ở Đà nẵng, cũng đang nhờ bác ấy chuyển cho 2 đến 3 thanh 24LED về nghịch đây :D
Mà có cái adaptor 12V - 2A có xài được ko nhể???

Sẵn lúc sáng bác PhuocTri hỏi số tài khoản, giờ mình ghi dưới đây luôn.

Chủ TK: NGUYỄN THÀNH LÂM
180114849023900
Ngân hàng TMCP EXIMBANK chi nhánh Đồng Nai

Cảm ơn hai bác nhé.

ANIT
22-02-2012, 03:44 PM
em cũng 1 cây 24 lled luôn về so sánh với nguyên cục của em. từ hôm xài năng lượng sạch ki bo hết sức luôn. 1 w cũng ko buốn bỏ phí

PhuocTri
22-02-2012, 03:55 PM

Vậy 95 với 25 là 120 ngàn, tiền ít vậy nếu không tiện gởi thì khi nào bác ghé Góc phố gởi tiền cho bác Hcivic cũng được.

Sẵn lúc sáng bác PhuocTri hỏi số tài khoản, giờ mình ghi dưới đây luôn.

180114849023900

Cảm ơn hai bác nhé.

Bác tính cho em 3 thanh 24LED với 2 cục adaptor là bi nhiêu để chiều em chuyển tiền lun bác :D
Bác rảnh thì ship em sớm sớm nhé, em đang máu cái này @_@

2 thanh để thay cái 0.6m với 1 thanh vứt WC xem sao :)

thanhlam
22-02-2012, 04:41 PM
em cũng 1 cây 24 lled luôn về so sánh với nguyên cục của em. từ hôm xài năng lượng sạch ki bo hết sức luôn. 1 w cũng ko buốn bỏ phí

Mấy hôm nay bác cứ nghiên cứu tùm lum, bây giờ đánh chữ tà la đọc mệt luôn. hí hi

Bác tính cho em 3 thanh 24LED với 2 cục adaptor là bi nhiêu để chiều em chuyển tiền lun bác :D
Bác rảnh thì ship em sớm sớm nhé, em đang máu cái này @_@

2 thanh để thay cái 0.6m với 1 thanh vứt WC xem sao :)

Vậy 335 ngàn nha bác. :clap1::clap1:

ANIT
22-02-2012, 04:53 PM
Mấy hôm nay bác cứ nghiên cứu tùm lum, bây giờ đánh chữ tà la đọc mệt luôn. hí hi

hồi sáng đi kiếm cơm. chiều về cuốc xẻng đào cái hố. giờ tay vẫn còn run. thui em dong tiếp he he

PhuocTri
22-02-2012, 06:06 PM

:D Hê hê, mai bác check tài khoản nhé :)

Hôm nay lại tìm được cái đèn sạc 2 tuýp bị hỏng, chắc tháo hết bộ lòng, vứt vào mấy cây LED và 1 cục acquy 12V bác nhỉ :D

RubyKid
23-02-2012, 10:36 AM

180114849023900

Cảm ơn hai bác nhé.

Ối bác ơi, em đặt bác 2 thanh 24, nghĩa là giờ nếu làm thanh 8 thì bác phải chuyển em 6 thanh chứ ạ + 2 adapter nữa mới phải. Total 240K phải ko bác ?.

@Bác Hcivic : khi nào nhận hàng bác gởi tiền cho bác thanhlam giúp em, nhận hàng em sẽ gởi lại cho bác. Thanks bác nhiều. Hoặc khi nào bác thanhlam ghé mà bác ý có thể 888, bác call em chạy sang làm ly caphê luôn cũng tiện.

thanhlam
23-02-2012, 10:43 AM
Đèn của hai bác đây.

http://farm3.anhso.net/upload/20120223/10/o/anhso-103452_DSC02518.jpg

Thanh 24 LED chỉ tiêu thụ có 29mA (AC), bằng 60% đèn trái ớt.

http://farm3.anhso.net/upload/20120223/10/o/anhso-103648_DSC02519.jpg

http://farm3.anhso.net/upload/20120223/10/o/anhso-103827_DSC02520.jpg

@ PhuocTri:

Nếu bác muốn xài đèn xách tay thì lấy loại thanh 10 LED 6V, vì đèn xách tay thường sử dụng acquy 6V. Nếu bác chọn acquy 12V thì phải xử lý mạch sạc nữa.

http://farm3.anhso.net/upload/20120223/10/o/anhso-104321_DSC02514.jpg

http://farm3.anhso.net/upload/20120223/10/o/anhso-104351_DSC02513.jpg http://up.anhso.net

thanhlam
23-02-2012, 11:04 AM
Ối bác ơi, em đặt bác 2 thanh 24, nghĩa là giờ nếu làm thanh 8 thì bác phải chuyển em 6 thanh chứ ạ + 2 adapter nữa mới phải. Total 240K phải ko bác ?.

@Bác Hcivic : khi nào nhận hàng bác gởi tiền cho bác thanhlam giúp em, nhận hàng em sẽ gởi lại cho bác. Thanks bác nhiều. Hoặc khi nào bác thanhlam ghé mà bác ý có thể 888, bác call em chạy sang làm ly caphê luôn cũng tiện.

Vậy lộn, làm cho bác 1 bộ nữa.

Tính ra cũng không mắc lắm đâu các bác nhỉ? Loại LED SMD này là loại LED cao cấp, chúng ăn ít điện và rất bền.

Cái đèn bàn của em xài bóng neon tròn, cứ 1, 2 tháng là hư bóng, vì hầu như ngày nào cũng xài hơn 6 tiếng đồng hồ, em cho 12 LED vào thay cho neon kia. Gần năm nay xài sướng không sợ đèn hư nữa

PhuocTri
23-02-2012, 11:13 AM
bác làm cho em 3 cái adapter cho chẳn ???k luôn bác nhé :D (bao nhiêu em quên mất :(( )

Mà cái 24LED em tự cắt 3 khúc được ko bác nhỉ??:D
Nếu khó quá thì nhờ bác cắt vậy :D
- 1 khúc 24LED
- 6 khúc 8LED => 48LED

Ngoài ra, cục adapter kích thước bao nhiêu thế bác, để em tìm cái hộp :P

RubyKid
23-02-2012, 11:30 AM
Nhìn cái hình con Adapter hơi ... lo. Không biết có bỏ lọt vô cái máng đèn trần tròn ko nữa. Em định giấu nó bên trong luôn cho đẹp. LED thì dán lên lưng máng = keo 2 mặt 3M.
Bác cư giao hàng cho em nhé, em cũng vẫn phải chuột bạch cho sướng cái đã, ko vừa thì em tính cách khác, làm cho nó 1 cái hộp đính bên hông máng đèn cũng đẹp mà. hihi

thanhlam
23-02-2012, 01:12 PM
bác làm cho em 3 cái adapter cho chẳn ???k luôn bác nhé :D (bao nhiêu em quên mất :(( )

- 1 khúc 24LED
- 6 khúc 8LED => 48LED

À, Cục nguồn là: Cao/Ngang/Sâu 25X65X37mm, mấy bác nghiên cứu xem.
Đợt sau có biến thế mỏng và sẽ làm cục nguồn mỏng hơn.

thanhlam
23-02-2012, 01:23 PM

- 1 khúc 24LED
- 6 khúc 8LED => 48LED

Vậy thêm 1 cục nguồn nữa hen bác.

- Nguồn thì 25N
- 24 LED thì 95N.

Vậy chiều nay mình đi gởi cho bác, quyết định vậy nha.

PhuocTri
23-02-2012, 02:24 PM
Vậy thêm 1 cục nguồn nữa hen bác.

- Nguồn thì 25N
- 24 LED thì 95N.

Vậy chiều nay mình đi gởi cho bác, quyết định vậy nha.

Ok bác, chiều bác check TK nhé, em vừa gởi 360k :D nhưng chắc chiều mới đến :blushing:
Cục nguồn hơn cao thì phải, em có 1 đống hộp đựng pin 18650 (20 x 65 x 36) chả nhẻ mài cái biến thế đi 5mm =))

Để mai mốt em chụp cái ảnh lên, nếu bác làm cục nguồn bằng cái hộp đó thì khỏe quá, trên eBay nó bán 1 lô 8 cái có 3-4$ gì gì đó :D => hộp to, dày, chắc, bao cháy nổ (cháy xong là ko còn gì hết :D)

ANIT
23-02-2012, 04:07 PM
chiều tối có điện em chạy qua lượm về test. cho em thêm cục nguồn nha bác Thanhlam.

RubyKid
23-02-2012, 04:09 PM
À, Cục nguồn là: Cao/Ngang/Sâu 25X65X37mm, mấy bác nghiên cứu xem.
Đợt sau có biến thế mỏng và sẽ làm cục nguồn mỏng hơn.

Gắn vào ngay giữa máng thì vừa, nhưng như thế thì 3 thanh LED chắc dán hính tam giác xung quanh nguồn cho pro nhể. Thanks bác

thanhlam
23-02-2012, 05:40 PM
chiều tối có điện em chạy qua lượm về test. cho em thêm cục nguồn nha bác Thanhlam.

Có qua không bác?

Gắn vào ngay giữa máng thì vừa, nhưng như thế thì 3 thanh LED chắc dán hính tam giác xung quanh nguồn cho pro nhể. Thanks bác

Hổng biết, bác dán sao cho đẹp còn chụp hình "khoe" nữa chứ bác.

@ PhuocTri:
Bác ơi, lúc trưa mình search Google Map tìm chỗ Tính Thành mà không thấy.

Mình có nhờ đứa học trò gần khu đó tìm giúp, tối ay nó sẽ cho biết.

ANIT
23-02-2012, 05:43 PM
vẫn chưa có điện bác ạ. có điện chạy qua liền

thanhlam
23-02-2012, 05:49 PM
vẫn chưa có điện bác ạ. có điện chạy qua liền

Rồi, vậy anh nhờ đệ nó ráp 1 cái nữa, vì... không dùng bo đó nữa mà làm bo mỏng hơn.

PhuocTri
23-02-2012, 06:39 PM
@ PhuocTri:
Bác ơi, lúc trưa mình search Google Map tìm chỗ Tính Thành mà không thấy.

Mình có nhờ đứa học trò gần khu đó tìm giúp, tối ay nó sẽ cho biết.

Em hỏi bên TTE thì có cái địa chỉ này:
TTC Đồng Nai
Địa Chỉ : 46 tổ 4, KP6, Long Thành, Đồng Nai (Gần KCX Long Bình)
ĐT : 0613 3992 185 - 0613 3992 186 - 0613 3992 104, Fax : 0613 992 187

Bác call hỏi xem ở đâu, giọng em miền Trung, em nói họ không hiểu mà họ nói em cũng chả hiểu :((

bác gởi thì ghi giúp em cái số điện thoại vào cho dể nhận hàng
không.983.353.99.không :)

Đang chờ hàng của bác để cuối tuần vọc :D

thanhlam
23-02-2012, 06:52 PM
TTC Đồng Nai

Bác call hỏi xem ở đâu, giọng em miền Trung, em nói họ không hiểu mà họ nói em cũng chả hiểu :((

Ok, mai mình hỏi liền.

duyton
23-02-2012, 08:09 PM
TTC Đồng Nai

TTC Đồng Nai nó ở gần cổng IDC Biên Hòa , tức là vòng xoay Tam Hiep chạy vào QL 15, em hay gửi nhận hàng ở bọn này , sau đây là bản đồ google Map

http://ni6.upanh.com/b3.s24.d1/d56ee9ea2ef6586eea8c80e5d67e3008_41248446.bando.jpg
http://ni1.upanh.com/b4.s25.d2/6461f97997eaef71170b77fbf591227a_41248451.bando1.jpg
http://ni2.upanh.com/b1.s13.d3/39dcce5cf00bfa6081a516d402a29c2d_41248452.bando2.jpg
Lap top hết pin đang trên xe em viết nhanh

thanhlam
24-02-2012, 09:21 PM
Mình đã chuyển đèn cho hai bác rồi.

Của bác PhuocTri có lẽ thứ hai tuần tới mới đến được.

ANIT
24-02-2012, 10:31 PM
https://lh3.googleusercontent.com/-s15N-eMoLP0/T0erNazOKgI/AAAAAAAABOM/p8Pm3xydax8/s640/SL381260.JPG

hôm rồi có qua nhận cây 48 led về test thử

https://lh3.googleusercontent.com/-J8FuK6md3Qo/T0erNt_lgzI/AAAAAAAABOI/x_Ze_gA3JEs/s640/SL381262.JPG

kiểm tra công suất của thanh này

https://lh5.googleusercontent.com/-OR1zmiE_TUg/T0erNr-vb_I/AAAAAAAABOE/pZc2Gi7Rl8o/s640/SL381261.JPG

0.45A *12V gần bằng 6W. mấy cây 24 led chắc chỉ còn 3W thôi.

https://lh3.googleusercontent.com/-eVRrzVDEJBU/T0erOL7DOsI/AAAAAAAABOQ/NRwVdV2qLtc/s640/SL381263.JPG

cho bo nguồn vào hộp. dùng keo 2 mặt dán đèn lên trần nhà

kết quả chủ quan: thanh 48 led sáng tương đương đèn compac 20W nhưng vì led rọi tập trung nên không rọi xa bằng đèn compac.
dùng làm đèn sân, nhưng chỗ ko cần ánh sáng mạnh lắm trong thời gian dài rất hợp lý và tiết kiệm điện.

PhuocTri
25-02-2012, 01:27 PM
Cái hộp bác kiếm đâu ra mà đẹp thế :)

VTDat
25-02-2012, 05:52 PM
[QUOTE=thanhlam;131887]

.....................

.......................

[QUOTE]

Bác ơi em đang cần một cái led giống như hình của bác, vậy có cách nào để em nhận d0ược nó nhỉ, bác vui lòng cho em biết với nhé. Cảm ơn bác

thanhlam
26-02-2012, 11:21 AM
[QUOTE=thanhlam;131887]

.....................

.......................

[QUOTE]

Bác ơi em đang cần một cái led giống như hình của bác, vậy có cách nào để em nhận d0ược nó nhỉ, bác vui lòng cho em biết với nhé. Cảm ơn bác

Dạ cảm ơn bác, hôm qua off xong về tới nhà em đuối quá ngủ luôn.

Em thường đi chợ Nhật tảo, bác ở gần đó không?

duyton
26-02-2012, 11:31 AM
[QUOTE=VTDat;132363][QUOTE=thanhlam;131887]

.....................

.......................

Dạ cảm ơn bác, hôm qua off xong về tới nhà em đuối quá ngủ luôn.

Em thường đi chợ Nhật tảo, bác ở gần đó không?
Bác có hay đi nhật tảo em gửi mua dùm ít đồ với ạ , em ở tuốt trị an nhác đi lắm ợ

thanhlam
26-02-2012, 11:35 AM
[QUOTE=thanhlam;132461][QUOTE=VTDat;132363]
Bác có hay đi nhật tảo em gửi mua dùm ít đồ với ạ , em ở tuốt trị an nhác đi lắm ợ

Bác muốn mua gì cứ PM cho mình.

PhuocTri
27-02-2012, 09:29 AM
Sáng sớm hôm nay đã nhận được hàng của bác.
Thấy có 2 thanh dài và 1 thanh ngắn => lấy ra test thử thì cảm giác chủ quan là thanh dài sáng hơn thanh ngắn (chắc do bố trí thưa LED hơn sẽ thấy sáng hơn chăng???)

Tối về bỏ thử vào WC rồi report tiếp :D

Lần sau em lấy sẽ thanh toán luôn tiền ship lần này cho bác nhé, thank bác nhiều :)
bác ngâm cứu cái biến áp và tụ 220V thấp 1 tí thì hay quá @_@ giảm khoảng 5 - 7mm thì ngon :)

thanhlam
27-02-2012, 10:04 AM
Sáng sớm hôm nay đã nhận được hàng của bác.
Thấy có 2 thanh dài và 1 thanh ngắn => lấy ra test thử thì cảm giác chủ quan là thanh dài sáng hơn thanh ngắn (chắc do bố trí thưa LED hơn sẽ thấy sáng hơn chăng???)

Tối về bỏ thử vào WC rồi report tiếp :D
Lần sau em lấy sẽ thanh toán luôn tiền ship lần này cho bác nhé, thank bác nhiều :)
bác ngâm cứu cái biến áp và tụ 220V thấp 1 tí thì hay quá @_@ giảm khoảng 5 - 7mm thì ngon :)

Hì, mình gởi cho bác 2 loại, để bác test luôn dùm hihi.

cái bo đó đã bỏ rồi, đợt sau mình làm "siêu mỏng" bởi vì nhập được biến áp thấp rồi, bo cũng sẽ đẹp hơp.

PhuocTri
27-02-2012, 10:32 AM
cái bo đó đã bỏ rồi, đợt sau mình làm "siêu mỏng" bởi vì nhập được biến áp thấp rồi, bo cũng sẽ đẹp hơp.

Hự, vậy em xài hàng tồn à :((
Khi nào có bo mới bác hú em cái... :D

Mà ko biết bọn này bỏ vào WC có dể bị rỉ rét chập chạm ko nhỉ :| Em hơn lăn tăng vụ này... :)

thanhlam
27-02-2012, 10:46 AM
Hự, vậy em xài hàng tồn à :((
Khi nào có bo mới bác hú em cái... :D

Mà ko biết bọn này bỏ vào WC có dể bị rỉ rét chập chạm ko nhỉ :| Em hơn lăn tăng vụ này... :)

Điện mà... mình phải kỹ bác à, nhất là bên AC in 220V.

PhuocTri
27-02-2012, 11:17 AM
Điện mà... mình phải kỹ bác à, nhất là bên AC in 220V.

Em chỉ lo cái chân mấy con LED thôi, chì hàn vẫn có thể bị rỉ sét.
Chứ AC in thì bác yên tâm, em vứt nguyên cục adaptor vào trong lon sữa nhựa của mẽo, bự chảng và nhựa cứng (adapter có nóng ko bác nhỉ :P)

Hẹn mai sẽ up ảnh cho bác review :D

Ah, bác rảnh tính hộ em công suất vào và ra của cái adaptor giúp em với (tính hiệu năng chuyển đổi AC -> DC)

VTDat
27-02-2012, 07:41 PM
@bác Thanhlam, em ở tận Gò vấp lận bác ạh, có gì bác cứ PM cho em với, nếu tiện bác có thể gởi nơi GP của bác Hcivic, em sẽ ghé lấy khi đi làm ngang qua đó. Cảm ơn bác nhiều nhé, àh bác cho em hỏi luôn cái led đó chỉ việc cắm vào điện nhà là xài luôn phải không bác

thanhlam
27-02-2012, 08:16 PM
@bác Thanhlam, em ở tận Gò vấp lận bác ạh, có gì bác cứ PM cho em với, nếu tiện bác có thể gởi nơi GP của bác Hcivic, em sẽ ghé lấy khi đi làm ngang qua đó. Cảm ơn bác nhiều nhé, àh bác cho em hỏi luôn cái led đó chỉ việc cắm vào điện nhà là xài luôn phải không bác

Xài điện nhà thì phải có cái bo nho nhỏ đó bác, cái bo này là nhiệm vụ chuyển đổi điện lưới 85~260VAC ra 12VDC, vì thanh LED xài 12V đó bác.

Ba cái ngắn ngắn loại 8 LED bác nhé, cảm ơn bác.

thanhlam
27-02-2012, 08:24 PM
Em chỉ lo cái chân mấy con LED thôi, chì hàn vẫn có thể bị rỉ sét.
Chứ AC in thì bác yên tâm, em vứt nguyên cục adaptor vào trong lon sữa nhựa của mẽo, bự chảng và nhựa cứng (adapter có nóng ko bác nhỉ :P)

Hẹn mai sẽ up ảnh cho bác review :D

Ah, bác rảnh tính hộ em công suất vào và ra của cái adaptor giúp em với (tính hiệu năng chuyển đổi AC -> DC)

Cái nguồn đó bác xài 12V/600mA thì ok, chứ cao hơn nóng là nó cúp để bảo vệ, đợt sau mình làm cho nó mát hơn.

VTDat
28-02-2012, 07:23 PM
Xài điện nhà thì phải có cái bo nho nhỏ đó bác, cái bo này là nhiệm vụ chuyển đổi điện lưới 85~260VAC ra 12VDC, vì thanh LED xài 12V đó bác.

Ba cái ngắn ngắn loại 8 LED bác nhé, cảm ơn bác.

Vâng bác cho em xin cả cái bo đó luôn nhé, tất cả hết bao nhiêu bác PM cho em với, đèn thì nếu tiện bác gởi nơi bác Hcivic em sẽ ghé lấy. Cảm ơn bác nhiều lắm

PhuocTri
29-02-2012, 08:13 PM
Hic, bác Lâm ơi, tình hình là có 1 đến 2 con LED hàn ko kỹ, nó lúc sáng lúc ko, em đã châm mỏ hàn vào mà nó vẫn vậy :((
(dân tin học ko phải dân gò hàn nên khó quá bác ạ)

Bác hướng dẫn cách em sửa với, sợ 1 em die rồi die cả đám thì :((

thanhlam
29-02-2012, 09:25 PM
Hic, bác Lâm ơi, tình hình là có 1 đến 2 con LED hàn ko kỹ, nó lúc sáng lúc ko, em đã châm mỏ hàn vào mà nó vẫn vậy :((
(dân tin học ko phải dân gò hàn nên khó quá bác ạ)

Bác hướng dẫn cách em sửa với, sợ 1 em die rồi die cả đám thì :((

Ý chà, vậy lỗi bên chuyển hàng, bác không thể dùng mỏ hàn để hàn được. Bác nhờ mấy bác làm điện thoại, họ có thể hàn được.

PhuocTri
29-02-2012, 10:08 PM
Ý chà, vậy lỗi bên chuyển hàng, bác không thể dùng mỏ hàn để hàn được. Bác nhờ mấy bác làm điện thoại, họ có thể hàn được.

Ok bác, mai em vác ra tiệm điện thoại coi sao :D

ANIT
29-02-2012, 10:25 PM
Ok bác, mai em vác ra tiệm điện thoại coi sao :D
bác bẩu họ khò sơ lại là ok à. nếu bác có mỏ hàn mũi nhỏ thì chắc cũng tự mần lại được. rút kinh nghiệm lần sau gởi hàng gói đi xa phải độ muốt thiệt nhiều.

thanhlam
01-03-2012, 01:06 PM
bác bẩu họ khò sơ lại là ok à. nếu bác có mỏ hàn mũi nhỏ thì chắc cũng tự mần lại được. rút kinh nghiệm lần sau gởi hàng gói đi xa phải độ muốt thiệt nhiều.

He, cũng quấn kỹ chứ, có vẽ chỉ thị hàng dễ vỡ và "sợ mưa".

PhuocTri
01-03-2012, 11:38 PM
He, cũng quấn kỹ chứ, có vẽ chỉ thị hàng dễ vỡ và "sợ mưa".
bác vẽ mấy cái hình gì gì em luận mãi chả ra :O

Tình hình là vẫn ko được bác ạ :(( Coi như con đó "đi"... Kết luận 36 em LED chết mất 2 em (vẫn dùng có sao ko các bác nhỉ, em sợ dòng cao, bọn còn lại gánh ko nổi, die hết thì... :(( )

PhuocTri
01-03-2012, 11:40 PM
mà bác ơi, trong 3 cục nguồn, có 1 cục cắm điện vào nó kêu rè rè như muỗi kêu :D Sao ko ta?? :P
2 cục còn lại thì ko kêu :((

AsiaTowner007
01-03-2012, 11:44 PM
mà bác ơi, trong 3 cục nguồn, có 1 cục cắm điện vào nó kêu rè rè như muỗi kêu :D Sao ko ta?? :P

Bác lấy keo con voi 501, 502 gì đó, chế vô tiếp giáp của lõi ferit, có thể nó hết kêu. Nếu có hư thì đừng đổ thừa tui xúi bậy nghen ! :chay: Mặc dù hư thì nó cũng hết kêu !:liuliu:

thanhlam
02-03-2012, 07:42 AM

Bác cứ xài thoải mái, không là ảnh hưởng đến các LED khác.

Cục nguồn bị kêu đó bác có thấy nó bị lõng cục biến áp không, bác cứ xài, hư mình đổi cho cái khác, hihi Mà biến đổ keo cứng vậy sao lõng được, nếu bị đè nặng quá nó gẫy luôn.

PhuocTri
02-03-2012, 10:34 AM
Bác lấy keo con voi 501, 502 gì đó, chế vô tiếp giáp của lõi ferit, có thể nó hết kêu. Nếu có hư thì đừng đổ thừa tui xúi bậy nghen ! :chay: Mặc dù hư thì nó cũng hết kêu !:liuliu:

Bác xui bậy :liuliu: :bad:

Bác cứ xài thoải mái, không là ảnh hưởng đến các LED khác.

Cục nguồn bị kêu đó bác có thấy nó bị lõng cục biến áp không, bác cứ xài, hư mình đổi cho cái khác, hihi Mà biến đổ keo cứng vậy sao lõng được, nếu bị đè nặng quá nó gẫy luôn.

Cứng ngắc, bác đổ keo 1 đống.. But nó kêu te te y như cái bếp từ =)) Mà bếp từ kêu 2 ngày xong cháy nguồn :D

:clap1: Ok bác, vậy chơi thoải mái :drink::drink::drink::drink:

thanhlam
02-03-2012, 06:09 PM
Bác xui bậy :liuliu: :bad:

Cứng ngắc, bác đổ keo 1 đống.. But nó kêu te te y như cái bếp từ =)) Mà bếp từ kêu 2 ngày xong cháy nguồn :D

:clap1: Ok bác, vậy chơi thoải mái :drink::drink::drink::drink:

Bác AT007 không xui bậy đâu bác.

RubyKid
05-03-2012, 04:42 PM
Em ... khoe bộ đèn của em đây.

Thứ năm tuần rồi, rảnh, chạy sang Góc Phố, turớc làm ly caphê 888 với bác Hcivic, sau nhận bộ đèn do bác Thanhlam gởi.
Em nó đây, 2 bộ ngon lành
http://nj3.upanh.com/b2.s13.d3/8370834ff4443445f9b8e329fa93104b_41663803.img0029.jpg (http://www.upanh.com/img_0029_upanh/v/cnzd3t0l3xx.htm)

Tình thiệt là em cứ nghĩ trong đầu rằng mình sẽ nhận được 2 cái board nguồn + 2 thanh LED 24 bóng, hoặc có chăng là bác ấy cắt sẵn 8LED cho gọn. Ngờ đâu, khi nhận hàng là cả 2 bộ LED dc hàn với Board nguồn hoàn chỉnh, đẹp cứ như là hàng "Made in Japan" ấy. Bác Thanhlam còn cẩn thận gen nhiệt luôn cả board nguồn.
http://nj5.upanh.com/b1.s25.d1/8b361864d839d375d96917fa6bfa0f78_41663825.img0030.jpg (http://www.upanh.com/img_0030_upanh/v/bnz6et1l5es.htm)

Dự định gắn 2 bộ LED vào 2 cái này...
http://nj5.upanh.com/b5.s3.d3/b466045b47d1ff69d5f333deeec8e0a2_41663835.img0033.jpg (http://www.upanh.com/img_0033_upanh/v/9nzbft1lfej.htm)

http://nj1.upanh.com/b3.s25.d1/e32195d4185b1b8f9f3b327906938f0c_41663841.img0034.jpg (http://www.upanh.com/img_0034_upanh/v/1nzfetel1zd.htm)

Bóng cũ của em nó đây. Hiệu Paragon, made in China đàng hoàng nhá, thế mà cứ mỗi 3 tháng là tèo
http://nj6.upanh.com/b4.s24.d3/682a331460503e52d245e8d0ab7228a3_41663846.img0053.jpg (http://www.upanh.com/img_0053_upanh/v/9nzaetdlcew.htm)

Tháo bỏ bóng cũ, gắn bộ LED lên trông em nó như thế này....
http://nj4.upanh.com/b1.s25.d1/65fe06b42f9a5f2fcce954acf87d0cf7_41663854.img0054.jpg (http://www.upanh.com/img_0054_upanh/v/cnze3t8l3zq.htm)

Mà làm như bác Thanhlam biết trước em sẽ làm gì không bằng ý, ngay cả sợi dây ... cột hàng của bác em cũng tận dụng vừa đủ để cột chặt board nguồn lên máng nhựa :dance4:

Test hàng cái coi .... Sáng long lanh nhỉ.
http://nj9.upanh.com/b1.s15.d1/32301746bbeec75e5a20bc3f7c366ce6_41663859.img0055.jpg (http://www.upanh.com/img_0055_upanh/v/fnz47t9l3zy.htm)

Gắn chụp vào thì em nó như thế này ....
http://nj2.upanh.com/b6.s25.d3/3ef4f0d6ab6f8c73a90d1fc18a1a39d1_41663862.img0056.jpg (http://www.upanh.com/img_0056_upanh/v/6nz58tflbzk.htm)

Hơi tối so với bong zin 21W, nhưng ko sao, mục đích là cho có ánh sáng ngoài sân phòng người ngay chứ ko phải để chiếu sáng. Miễn sao bền là được. Hy vọng em nó sẽ thọ quá 6tháng.

Kết quả cuối cùng.
http://nj9.upanh.com/b2.s13.d5/73e61622de7798b3c14da0a2221f21be_41663869.img0057.jpg (http://www.upanh.com/img_0057_upanh/v/7nzb5t1l0bc.htm)

Cảm nhận :
- Giá : 110K/bộ LED rẻ hơn bóng zin Paragon 5K => Rẻ
- Thiết kế : Nhỏ gọn, dễ lắp đặt (mỗi tội phải tốn thêm 3 miếng 3M để dán LED lên máng) => Đẹp
- Bến ??? Cái này phải đợi thời gian sẽ trả lời.

PhuocTri
05-03-2012, 05:21 PM
http://nj5.upanh.com/b1.s25.d1/8b361864d839d375d96917fa6bfa0f78_41663825.img0030.jpg

Hic, thế mà bác Lâm không làm như thế cho em, làm em vất vả lọ mọ ngồi hàng :((

thanhlam
06-03-2012, 09:46 AM
@ Bác RubyKid:

Em giúp bác xíu hen.
- Nếu bác muốn đèn sáng hơn chút nữa bác có thể chỉnh cái VR xanh xanh trắmg trắng bên hướng dây ra LED, bác vặn khoảng 15 độ theo chiều kim đồng nha, bác chú ý dùm em rằng: bên trong bộ cấp nguồn có điện áp rất cao nhé bác.
Xin bác yên tâm về vấn đề thời gian sử dụng, em nghĩ bác phải xài hơn 6 năm, còn sau 6 năm thì em hổng biết thế nào. Nói đùa với bác thôi, em chịu khó nhọc làm nó bới vì xài rất tốt và tiết kiệm bác à.

À, bác nên lót miếng gấy cứng giữa bo nguồn và miếng đế đèn nha bác.

thanhlam
06-03-2012, 09:50 AM
http://nj5.upanh.com/b1.s25.d1/8b361864d839d375d96917fa6bfa0f78_41663825.img0030.jpg

Hic, thế mà bác Lâm không làm như thế cho em, làm em vất vả lọ mọ ngồi hàng :((
Bác ơi, bởi vì em thấy bác nuốn xài đa năng, nên em không biết bác xài ra sao? Để làm luôn cho bác, bác thông cảm nhé.

PhuocTri
06-03-2012, 10:43 AM
@ Bác RubyKid:

Em giúp bác xíu hen.
- Nếu bác muốn đèn sáng hơn chút nữa bác có thể chỉnh cái VR xanh xanh trắmg trắng bên hướng dây ra LED, bác vặn khoảng 15 độ theo chiều kim đồng nha, bác chú ý dùm em rằng: bên trong bộ cấp nguồn có điện áp rất cao nhé bác.
Xin bác yên tâm về vấn đề thời gian sử dụng, em nghĩ bác phải xài hơn 6 năm, còn sau 6 năm thì em hổng biết thế nào. Nói đùa với bác thôi, em chịu khó nhọc làm nó bới vì xài rất tốt và tiết kiệm bác à.

Ah ah, Con VR đó tăng tối đa bao nhiêu thế bác... Tại cái đèn 24LED loại ngắn nó sáng yếu yếu, em chỉnh được ko :D Tối về phá =))

Mà bác có nhập loại LED sáng ấm ấm ko, loại có màu hơn vàng ấy, nếu có thì em thay hết đèn WC bằng cái đó cho ấm :P

thanhlam
06-03-2012, 10:57 AM
Ah ah, Con VR đó tăng tối đa bao nhiêu thế bác... Tại cái đèn 24LED loại ngắn nó sáng yếu yếu, em chỉnh được ko :D Tối về phá =))

Mà bác có nhập loại LED sáng ấm ấm ko, loại có màu hơn vàng ấy, nếu có thì em thay hết đèn WC bằng cái đó cho ấm :P

Bác đừng chỉnh hết, chừng 20 độ nữa là được bác nhé, vậy điện áp khoảng 12.5V.

Loại màu bác nói ở trên là màu trắng ấm (hoặc sáng ấm), có đó bác nhưng giá cao hơn chút xíu.

RubyKid
06-03-2012, 12:38 PM
@ Bác RubyKid:

Em giúp bác xíu hen.

Em cũng nghỉ cái đó để chỉnh dòng ra, nhưng em vẫn muốn để nguyên vậy (em sợ mau đứt bóng, hihi).

Cám ơn bác đã nhắc em vụ điện áp và lót miiếng guiấy cứng dưới board nguồn. Hôm nào rảnh em phải tháo ra lót lại mới được.

duyton
06-03-2012, 02:38 PM
[QUOTE=duyton;132463][QUOTE=thanhlam;132461]

Bác muốn mua gì cứ PM cho mình.
Dạ em mua hôm nay rùi , thank bác nhé

PhuocTri
06-03-2012, 04:57 PM
Bác đừng chỉnh hết, chừng 20 độ nữa là được bác nhé, vậy điện áp khoảng 12.5V.

Loại màu bác nói ở trên là màu trắng ấm (hoặc sáng ấm), có đó bác nhưng giá cao hơn chút xíu.

Em vừa chỉnh vừa đo điện áp ra :P Thank bác.

nghianam
07-03-2012, 04:04 PM
LED cần điều chỉnh nguồn dòng chứ không cần điều chỉnh áp.Bạn Lâm cứ cho anh em biết led của bạn cần dòng ?,áp?...tự anh em có thể tính được nguồn cấp thế nào(có sẵn hoặc tự chế...).Tăng ,giảm áp cũng có thể điều chỉnh được dòng nhưng cách đó không tốt lắm đối với Led.

thanhlam
07-03-2012, 09:00 PM
Theo như tui đã chọn, thì mỗi LED đơn lẻ gánh dòng là 12mA.

nghianam
08-03-2012, 09:51 AM
Chúng Tôi thường hay dùng LED 1w hoặc 3w lắp mạch chiếu sáng cho bể cá cảnh và chiếu sáng (Hà Nội bán nhiều LED loại này).Loại 1w : điện áp 3,5v-350mA, 3w:điện áp 3,5 v-700mA dùng IC hạn dòng nên không cần đến điện trở gây nóng va tổn hao điện.Các Bạn có thể xem qua mạch điện,cách tính toán nguồn,dòng phù hợp với Led mình kiếm được mà chế Driver.Có rất nhiều cách cấp nguồn cho Led,đây chỉ là một cách...các Bạn tham khảo nhé

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=86280&page=1

thanhlam
30-03-2012, 09:17 PM
Nay em có bo nguồn mới rồi đây, bác VTDat còn thích lấy đèn không? Thứ hai ghé bác Hcivic em gởi chỗ bác Hcivic cho bác.

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201203308913mji4zdyzod151376.jpeg

Bo mới đẹp và gọn hơn, lại tiết kiệm điện hơn.

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201203308913yjczndm0ng148900.jpeg

duyton
31-03-2012, 06:50 PM
Bác cho em xin rổ giá đi , em lấy khá nhiều nguồn 12v làm hàng .

thanhlam
01-04-2012, 08:58 AM
Bác cho em xin rổ giá đi , em lấy khá nhiều nguồn 12v làm hàng .

Board này mình làm theo đèn LED, chứ bán nhiều mình làm không nổi đâu. Cảm ơn bác.

duyton
01-04-2012, 12:45 PM
Board này mình làm theo đèn LED, chứ bán nhiều mình làm không nổi đâu. Cảm ơn bác.

Để em 5 cái nhé bác thanhlam , cho em xin giá nhé

PhuocTri
02-04-2012, 09:10 AM
Có giảm giá cho những ai xài bo cũ ko bác :D

thanhlam
02-04-2012, 08:28 PM
Có giảm giá cho những ai xài bo cũ ko bác :D

Board chỉ đi theo đèn mà bác. Cảm ơn bác nhé.

PhuocTri
06-04-2012, 12:58 AM
Bác Lâm hoặc bác nào cao tay giúp em với:

Tình hình là em muốn 1 cái mạch nhỏ nhỏ,
IN : nguồn từ cổng USB
OUT : khi nào mất điện trên cổng USB thì cắt điện (xài rơ le chăng?)
Thiết bị cần cắt sử dụng 220V và dòng khoảng 3 - 5A

Bác hướng dẫn sơ em đi kiếm đồ làm với :D

Mục đích là khi tắt máy tính xong thì 1 loạt các thiết bị phụ trợ cho nó phải cắt theo :)

ANIT
06-04-2012, 01:10 AM
Bác Lâm hoặc bác nào cao tay giúp em với:

Tình hình là em muốn 1 cái mạch nhỏ nhỏ,
IN : nguồn từ cổng USB
OUT : khi nào mất điện trên cổng USB thì cắt điện (xài rơ le chăng?)
Thiết bị cần cắt sử dụng 220V và dòng khoảng 3 - 5A

Bác hướng dẫn sơ em đi kiếm đồ làm với :D

Mục đích là khi tắt máy tính xong thì 1 loạt các thiết bị phụ trợ cho nó phải cắt theo :)

đơn giản nhất là bác dùng 1 relay 12v với dòng phù hợp. còn nguồn cấp cho relay thì lấy trực tiếp từ nguồn máy tính (cọng cab nguồn nối cd/ ổ cứng) đường cấp 12v là 1 dây vàng và 1 dây đen. ko nên dùng cổng usb vì phí mất 1 cổng và hại máy. nhưng nếu dùng cũng.... chẳng sao (Vd laptop. khó kiếm được relay 5v nên phải dùng 1 mạch điện tử cấp nguồn cho relay. vậy thì lại phức tạp hơn tí nữa).

PhuocTri
06-04-2012, 11:33 AM
đơn giản nhất là bác dùng 1 relay 12v với dòng phù hợp. còn nguồn cấp cho relay thì lấy trực tiếp từ nguồn máy tính (cọng cab nguồn nối cd/ ổ cứng) đường cấp 12v là 1 dây vàng và 1 dây đen. ko nên dùng cổng usb vì phí mất 1 cổng và hại máy. nhưng nếu dùng cũng.... chẳng sao (Vd laptop. khó kiếm được relay 5v nên phải dùng 1 mạch điện tử cấp nguồn cho relay. vậy thì lại phức tạp hơn tí nữa).

Ờ nhỉ, nghĩ xâu xa, phức tạp mạch này mạch nọ mãi :((
Hehe, cám ơn bác :D

Vậy kiếm cái relay 12V :)

RubyKid
06-04-2012, 04:12 PM
Hic, tiếp điểm của relay có chịu nổi dòng 220V 3-5A ko nhỉ ?

@Thanhlam : 1 trong 2 bộ Led em mua của bác, hôm rồi trời bão, nó có hiện tượng trễ (mở khoảng 3-5 giây mới sáng, tắt cũng vài giây sau mới tắt) và ánh sáng tối hơn khi mới đem về. Nó bị gì vậy bác ??? khắc phục ra sao bác chỉ giúp em.

PhuocTri
06-04-2012, 06:30 PM

Ừ nhỉ, nghe bảo còn phải lắp tụ song song tránh nẹt tia điện :((
Huhu, bác nào tính giúp em với, cuối tuần em lắp :((

ve sau
06-04-2012, 06:47 PM

Ừ nhỉ, nghe bảo còn phải lắp tụ song song tránh nẹt tia điện :((
Huhu, bác nào tính giúp em với, cuối tuần em lắp :((

Theo cách bác ANIT thì bác lấy ra dòng 12v từ trong bộ nguồn (máy bàn) chứ không phải 220v ... và cấp dòng này cho relay ...

thanhlam
06-04-2012, 08:47 PM

@Thanhlam : 1 trong 2 bộ Led em mua của bác, hôm rồi trời bão, nó có hiện tượng trễ (mở khoảng 3-5 giây mới sáng, tắt cũng vài giây sau mới tắt) và ánh sáng tối hơn khi mới đem về. Nó bị gì vậy bác ??? khắc phục ra sao bác chỉ giúp em.

Chắc cái nguồn có vấn đề, xui vậy bữa nào đổi cho bác cái mới nhé.

Ngay trụ điện trước nhà mình hôm bão cũng bị nẹt tùm lum. Anh nhà đèn dùng dây nhôm, dây dẫn vào nhà là dây đồng nên nó bị ten, nẹt cả tiếng đồng hồ rồi tắt luôn.

http://www.youtube.com/watch?v=A5uV7DTgmRQ&context=C4a9628dADvjVQa1PpcFNwakGu9W6JWW-Z55so0dhatDxgcqjgwIc=

Cái đèn mình xài do còn tích điện ở tụ và nó siêu tiết kiệm nên không chớp.

RubyKid
09-04-2012, 12:13 PM
Em cũng nghĩ là do cái nguồn. Sáng nay ngủ dậy ra tắt đèn hiên thì thấy em nó ngủ luôn rồi. Chỉ còn có 1 bộ đang sáng. Chắc chắn là do nguồn rồi.
Xa xôi quá bác Thanh Lâm nhỉ, nếu ko em chạy sang bác làm ly caphê giao lưu luôn.

@Vesau : Theo Annit thì dùng dòng 12V của máy tính để làm dòng điều khiể Relay, còn Relay thì có nhiệm vụ đóng mở dòng 220V cho các thiết bị khác. Em thì em băng khoăng ở cái vụ 220V chứ ko lo cái thằng em 12V kia. Thật ra thì Relay cho dòng 220V cũng có chứ ko phải ko, nhưng nó lại dc điều khiển cũng = dòng 220V chứ em chưa thấy Relay 220V nhưng dc điều khiển = dòng 12V. Em nghĩ là có nhưng chưa gặp. Mấy cái này chắc lùng khu Nhật Tảo thế nào cũng có (hàng cũ, tháo từ các máy chuyên dụng ra)
Giống như lúc trước em cũng nghĩ là ko có Dimmer 12-24V dòng 5A trở lên. Nhưng khi bắt tay vào sửa cái máy in của Cty, em mới thấy là nó có sử dụng (dùng để điều tiết tốc độ Moteur bước). Em cũng lùng khu Nhật Tảo hết 1 buổi thì đúng là có, hàng tháo từ các máy chuyên dụng.

thanhlam
09-04-2012, 06:51 PM
Em cũng nghĩ là do cái nguồn. Sáng nay ngủ dậy ra tắt đèn hiên thì thấy em nó ngủ luôn rồi. Chỉ còn có 1 bộ đang sáng. Chắc chắn là do nguồn rồi.
Xa xôi quá bác Thanh Lâm nhỉ, nếu ko em chạy sang bác làm ly caphê giao lưu luôn.

@Vesau : Theo Annit thì dùng dòng 12V của máy tính để làm dòng điều khiể Relay, còn Relay thì có nhiệm vụ đóng mở dòng 220V cho các thiết bị khác. Em thì em băng khoăng ở cái vụ 220V chứ ko lo cái thằng em 12V kia. Thật ra thì Relay cho dòng 220V cũng có chứ ko phải ko, nhưng nó lại dc điều khiển cũng = dòng 220V chứ em chưa thấy Relay 220V nhưng dc điều khiển = dòng 12V. Em nghĩ là có nhưng chưa gặp. Mấy cái này chắc lùng khu Nhật Tảo thế nào cũng có (hàng cũ, tháo từ các máy chuyên dụng ra)
Giống như lúc trước em cũng nghĩ là ko có Dimmer 12-24V dòng 5A trở lên. Nhưng khi bắt tay vào sửa cái máy in của Cty, em mới thấy là nó có sử dụng (dùng để điều tiết tốc độ Moteur bước). Em cũng lùng khu Nhật Tảo hết 1 buổi thì đúng là có, hàng tháo từ các máy chuyên dụng.

Bác đừng lo, 1 hoặc 2 hôm nữa tui ghé chỗ bác Hải, thì sẽ gởi cho bác cái nguồn mới.

Về Relay thì thường nhà sản xuất có ghi rõ Coil: 12V 24V hoặc 48V vv. Áp này dùng cấp để điều khiển contactor, còn sau cái hình vẽ cái công tắc ghi 250VAC 7A thì mình sử dụng cái công tắc (contactor) đó với điện 220VAC phẻ ru.

RubyKid
10-04-2012, 10:31 AM
@ThanhLam : Tối qua em về bật contact thì cái đèn LED nó sáng trở lại, tuy có tối hơn bóng kia 1 chút nhưng em thấy cũng ổn. Như vậy chắc ko cần thay nguồn hả bác ???

thanhlam
10-04-2012, 12:43 PM
@ThanhLam : Tối qua em về bật contact thì cái đèn LED nó sáng trở lại, tuy có tối hơn bóng kia 1 chút nhưng em thấy cũng ổn. Như vậy chắc ko cần thay nguồn hả bác ???

Thay cũng không khó lắm phải không bác? Tui chỉ muốn mấy bác xài ngon thôi.

thanhlam
12-04-2012, 09:15 AM
Hôm nay tui sẽ gởi cái nguồn chỗ bác Hcivic nhé bác RubyKid.

RubyKid
12-04-2012, 11:14 AM
Cái tính của em nó ... lười, hễ còn xài dc thì cứ xài. Bác ko cần phải gởi nguồn khác cho em đâu. Cả đêm qua nó vẫn hoạt động bình thường. Có thể, do hôm bão, nước lòn vào trong đèn làm ẩm main nên nguồn nó tưng tưg. Mấy bữa nay nắng nóng lên, nó khô nên chạy ổn rồi bác.

thanhlam
12-04-2012, 11:22 AM
Cái tính của em nó ... lười, hễ còn xài dc thì cứ xài. Bác ko cần phải gởi nguồn khác cho em đâu. Cả đêm qua nó vẫn hoạt động bình thường. Có thể, do hôm bão, nước lòn vào trong đèn làm ẩm main nên nguồn nó tưng tưg. Mấy bữa nay nắng nóng lên, nó khô nên chạy ổn rồi bác.

Vậy có gì thì báo tui nha bác.

RubyKid
12-04-2012, 11:55 AM
Yes sir, vậy là em dc BH vĩnh viễn hả bác, thích thế !!! hihihi

RubyKid
14-05-2012, 04:50 PM
Bác ThanhLam ới ời ơi, bác có đi SG mua linh kiện thì bác đem theo cho em 1 bộ nguồn cho bộ LED hôm trước dc ko bác ? Bác gởi ở Góc Phố, em sẽ nhờ bác Hcivic chuyển tiền cho bác giúp em.

Thanks bác nhiều nhiều.

thanhlam
17-05-2012, 08:25 AM
Bác ThanhLam ới ời ơi, bác có đi SG mua linh kiện thì bác đem theo cho em 1 bộ nguồn cho bộ LED hôm trước dc ko bác ? Bác gởi ở Góc Phố, em sẽ nhờ bác Hcivic chuyển tiền cho bác giúp em.

Thanks bác nhiều nhiều.

OK, bác chờ nhé.

lovespeed
17-05-2012, 01:21 PM
em cũng muốn mua 3 bộ lọai giống bác rubykid chừng nào bác thanhlam có gởi chỗ bác Hcivich em ghé lấy. bác hco em biết rổ rá để em chuyển khỏan ạ. Em cảm ơn!
Bác cho em biết địa chỉ chỗ bác được ko? rảnh em ghé chỗ bác chơi. Em ở Long Thành.

bentley vs phantom
17-05-2012, 02:46 PM
bác thanhlam ơi làm cho mình 50 bộ về mình gắn đèn đường cho khu phố mình với . cho xin giá và đại chỉ vs số điện thoại dễ liên lạc . cảm ơn bác nhiều . mình ở kp 1 cù lao ông Cảnh Biên Hòa ĐN

ANIT
17-05-2012, 02:54 PM
bác thanhlam ơi làm cho mình 50 bộ về mình gắn đèn đường cho khu phố mình với . cho xin giá và đại chỉ vs số điện thoại dễ liên lạc . cảm ơn bác nhiều . mình ở kp 1 cù lao ông Cảnh Biên Hòa ĐN
hai bác này cùng ở cù lao. mà không quen biết. dẫn nhau đi nhậu đi nè he he.

thanhlam
17-05-2012, 10:11 PM
em cũng muốn mua 3 bộ lọai giống bác rubykid chừng nào bác thanhlam có gởi chỗ bác Hcivich em ghé lấy. bác hco em biết rổ rá để em chuyển khỏan ạ. Em cảm ơn!
Bác cho em biết địa chỉ chỗ bác được ko? rảnh em ghé chỗ bác chơi. Em ở Long Thành.
Bác ở Long Thành chỗ nào? Mình có thằng học trò ở Nhơn Trạch nếu tiện nhờ nó giao cho bác.

Giá LED vừa mới giảm, nay mình tính 100 ngàn 1 bộ

Và xin cảm ơn bác nhé, mình ở cù lao Phố Biên Hòa, khi nào bác đến thì alô số 0909 263 358.

thanhlam
17-05-2012, 10:22 PM

Ủa bác ở Cù lao ông Cảnh là nơi đâu vậy?
Sô của mình 0909 263 358 Cảm ơn bác nhé

lovespeed
20-05-2012, 04:18 PM
Bác ở Long Thành chỗ nào? Mình có thằng học trò ở Nhơn Trạch nếu tiện nhờ nó giao cho bác.

Giá LED vừa mới giảm, nay mình tính 100 ngàn 1 bộ

Và xin cảm ơn bác nhé, mình ở cù lao Phố Biên Hòa, khi nào bác đến thì alô số 0909 263 358.
Em ở Ngay chợ Long thành bác cứ giao cho học trò của bác và số điện thọai học trò bác em liên lạc. số của em là 0942979068. Em làm việc cty xây dựng ở Nhơn Trạch ạ.

thanhlam
20-05-2012, 04:36 PM
Em ở Ngay chợ Long thành bác cứ giao cho học trò của bác và số điện thọai học trò bác em liên lạc. số của em là 0942979068. Em làm việc cty xây dựng ở Nhơn Trạch ạ.

OK, Minh sẽ gởi cho bác trong thời gian sớm nhất. Cảm ơn bác.

lovespeed
20-05-2012, 04:42 PM
Em dự kiến làm 04 bộ 1,2m led sử dụng thay cho đèn 1,2m bác thấy có ổn ko. Được thì em tặng cho bên ngọai đang xây nhà. bác báo giá và chuyển học trò bác xách về cho em lun nha.

thanhlam
20-05-2012, 07:25 PM
Em dự kiến làm 04 bộ 1,2m led sử dụng thay cho đèn 1,2m bác thấy có ổn ko. Được thì em tặng cho bên ngọai đang xây nhà. bác báo giá và chuyển học trò bác xách về cho em lun nha.

1,2m là sáng đó bác. Có hộp nhôm và bộ nguồn Autovolt giá 290 ngàn nha bác. giảm rất nhiều, bác xem lại mấy bài trước đi.

lovespeed
22-05-2012, 09:23 AM
1,2m là sáng đó bác. Có hộp nhôm và bộ nguồn Autovolt giá 290 ngàn nha bác. giảm rất nhiều, bác xem lại mấy bài trước đi.

ok! bác cứ thiết kế dùm em bốn bộ nữa khi nào xong bác alo cho em, em chạy lên lấy hoặc bác đưa học trò cầm về. Em chuyển khoản trước hay sao bác cho ý kiến ạ về phương án thanh toán để em làm ạ. Em cảm ơn bác nhiều.

thanhlam
22-05-2012, 10:37 AM
ok! bác cứ thiết kế dùm em bốn bộ nữa khi nào xong bác alo cho em, em chạy lên lấy hoặc bác đưa học trò cầm về. Em chuyển khoản trước hay sao bác cho ý kiến ạ về phương án thanh toán để em làm ạ. Em cảm ơn bác nhiều.

Thôi, bác chuyển khoản chi cho tốn kém.
Vậy bộ LED 1,2m phải không bác? Bác có lấy loại 3 thanh ngắn (mỗi thanh 8 LED như của bác Rubykid) không? Bác cho mình biết bác cần những thứ nào, để mình làm nhé, cảm ơn bác.

lovespeed
22-05-2012, 10:55 AM
Bác làm cho em 03 bộ giống như của bác Rubykid và 04 bộ 1.2m có đủ đồ đẻ em đỡ phải chế, về em chỉ đấu dây vào công tắc gắn lên là xong. Cảm ơn bác trước ạ. Khi oxng bác alo em để em sắp sếp ghé bác chơi. Hồi xưa thời còn sài con sò ba em cũng làm nghề điện tử, nay ông đã quy tiên 16 năm rồi.

thanhlam
22-05-2012, 04:22 PM
Bác làm cho em 03 bộ giống như của bác Rubykid và 04 bộ 1.2m có đủ đồ đẻ em đỡ phải chế, về em chỉ đấu dây vào công tắc gắn lên là xong. Cảm ơn bác trước ạ. Khi oxng bác alo em để em sắp sếp ghé bác chơi. Hồi xưa thời còn sài con sò ba em cũng làm nghề điện tử, nay ông đã quy tiên 16 năm rồi.

Ông cụ đã ngàn thu yên nghỉ, thế bác có được thừa hưởng những tài năng của ông không?

Bác ơi, đèn của bác Rubykid là bác ấy có sẵn 1 bộ đèn và đèn neon bên trong, nhưng vì hao điện và hư hoài nên bác ấy lấy mấy thanh LED ngắn của mình về thay cho bó neon. Chứ nguyên bộ như vậy mình đâu có.

lovespeed
23-05-2012, 11:50 AM
Nhà em cũng có 03 bộ đèn mâm hay bị đứt bóng giống bác Rubykid nên em cũng gắn giống bác ý luôn bỏ tăng phô và bóng neon, gắn led vô là xong à. Zen của ba em còn để lại chứ nghề thì em lại ko theo hồi đó cho em học ngành xây dựng nên nay theo nghề mới nghề cũ em ko nối nghiệp ạ.

thanhlam
23-05-2012, 04:29 PM
Nhà em cũng có 03 bộ đèn mâm hay bị đứt bóng giống bác Rubykid nên em cũng gắn giống bác ý luôn bỏ tăng phô và bóng neon, gắn led vô là xong à. Zen của ba em còn để lại chứ nghề thì em lại ko theo hồi đó cho em học ngành xây dựng nên nay theo nghề mới nghề cũ em ko nối nghiệp ạ.

Vậy đúng y như của bác Rubykid, thank bác.

Hcivic
24-05-2012, 12:37 AM
OK, bác chờ nhé.
Ủa, rốt cuộc có thấy bác ghé GP đâu nhỉ? Bác nhớ mua dùm tui cái cục wifi nhé! Tui tính nhờ bác phục hồi chức năng cho cái màn hình áp trần và 1 cái bộ DVD portable không chịu đọc đĩa. Bác mần giúp nhé!
Tui tính mua đại bộ này về trải nghiệm thêm khi cúp điện, bác xem dùm giá này thơm không nhé? Cảm ơn bác nhiều!
http://www.cungmua.com/khuyen-mai/ho-chi-minh/den-led-sac-dien-thoi-gian-chieu-sang-lau-voi-44-bong-da-nang-gio-day-gia-dinh-ban-khong-con-lo-lang-khi-bi-mat-dien-thuong-xuyen-chi-voi-119000d-00547A5947E652F6

Và cây quạt sạc đa năng này nữa:
http://www.cungmua.com/khuyen-mai/ho-chi-minh/quat-sac-den-da-nang-su-dung-duoc-lien-tuc-trong-10-gio-chat-lieu-nhua-cao-cap-ben-dep-71647BCD35A5E4A7

ANIT
24-05-2012, 01:07 AM
@ bác Hcivic: bình thì bác có 1 cái 35 A dự phòng. bác mua thêm 1 cái quạt 12v, 1 bộ đèn led của bác thanhlam. 1 cục sạc acquy. thì mấy cái trong link trên ko nghĩa lý gì.

thanhlam
24-05-2012, 08:33 AM
Ủa, rốt cuộc có thấy bác ghé GP đâu nhỉ? Bác nhớ mua dùm tui cái cục wifi nhé! Tui tính nhờ bác phục hồi chức năng cho cái màn hình áp trần và 1 cái bộ DVD portable không chịu đọc đĩa. Bác mần giúp nhé!
Tui tính mua đại bộ này về trải nghiệm thêm khi cúp điện, bác xem dùm giá này thơm không nhé? Cảm ơn bác nhiều!
http://www.cungmua.com/khuyen-mai/ho-chi-minh/den-led-sac-dien-thoi-gian-chieu-sang-lau-voi-44-bong-da-nang-gio-day-gia-dinh-ban-khong-con-lo-lang-khi-bi-mat-dien-thuong-xuyen-chi-voi-119000d-00547A5947E652F6

Và cây quạt sạc đa năng này nữa:
http://www.cungmua.com/khuyen-mai/ho-chi-minh/quat-sac-den-da-nang-su-dung-duoc-lien-tuc-trong-10-gio-chat-lieu-nhua-cao-cap-ben-dep-71647BCD35A5E4A7

Xin lỗi anh, em bận quá ANIT cũng biết mà. đồ TQ luôn có giá thơm bác à.

lovespeed
24-05-2012, 12:22 PM
Bác lâm làm cho em sớm 4 bộ 1,2m còn ba bộ kia chậm chút cũng ko sao ạ. khoảng 05/06 em tặng gắn cho nhà ngoại ạ. em cảm ơn trước khi nào có bác hú em ạ.

lovespeed
01-06-2012, 12:41 PM
Chắc các bác XL chuẩn bị đi lộc an hết rồi nên ít khách quá hen. em cho nó lên cao để mọi người thấy, điện sắp tăng giá nữa ồi.

thanhlam
01-06-2012, 05:20 PM
một hai ngày nữa xong, mình vọt xuống Nhơn Trạch giao cho bác, sẵn ghé thăm (nhậu) thằng đệ luôn.

lovespeed
04-06-2012, 06:18 PM
một hai ngày nữa xong, mình vọt xuống Nhơn Trạch giao cho bác, sẵn ghé thăm (nhậu) thằng đệ luôn.

Hoan hô em sẽ có cơ hội hội ngộ với bác rùi.

ANIT
04-06-2012, 06:20 PM
tối mồng 1 em đã chuyển đến bác Hcivic 1 cái nguồn đèn led mới cho bác Rubykid. bác ghé lấy nhé

thanhlam
04-06-2012, 07:47 PM
Hoan hô em sẽ có cơ hội hội ngộ với bác rùi.

Nhưng chiều nay bác nói mai bác ghé cù lao Phố, làm mình không nhậu được với thằng đệ ở Nhơn Trạch rồi.

RubyKid
05-06-2012, 11:25 AM
tối mồng 1 em đã chuyển đến bác Hcivic 1 cái nguồn đèn led mới cho bác Rubykid. bác ghé lấy nhé

Thanks bác Annit & Thanhlam & Hcivic. Em sẽ ghé GP lấy nguồn & gởi bộ chuột cho bác AT007 luôn.

lovespeed
24-06-2012, 05:16 PM
Bác thanhlam làm thêm cho em 4bộ đèn hành lang và 4 bộ cho nhà wc nha chừng nào xong bác hú em. Em lại có cớ đi BH gặp bác.

lovespeed
26-06-2012, 08:54 PM
Lên cho bác thanhlam thấy nè. Ngoài những thứ hôm trước bác rảnh làm thêm cho em 4bo6 hành lang và 4 bộ WC nha bác.

thanhlam
27-06-2012, 08:43 AM
Sorry bác, những thứ hôm trước tui quên mất, giờ thì ngoài 4 bộ hành lang và 4 bộ WC và gì nữa bác? Cảm ôn bác

lovespeed
29-06-2012, 04:58 PM
Bác làm cho em tổng cộng 06 bộ hành lang 6 bộ WC 01 bộ cho trần xe. em cảm ơn trước khi nào có bác nhắn cho em.

Son Trinh
29-06-2012, 06:53 PM
Hôm trước mấy bác off ở Lộc an dùng đèn led 12 v qua bên biển chơi phải không? Anh Sinh KS Thanh Phong rất thích loại này vì thấy khá tiện lợi. Thường khách sang bên biển chơi đêm phải đưa cả máy phát điên sang đó .
Bác Thanh lam báo giùm em là nếu dùng led thì thiết kế sao đủ sáng tương đương bóng 2- 3 bóng tube 0,6m .Rổ rá thế nào em báo lại cho anh Sinh nhờ em hỏi giúp đó .Dùng bình điện cở 50Ah được kg?