PDA

View Full Version : Thủ tục mua bán và sang tên khi mua xe từ công ty

KIEPNGHEO
19-08-2011, 07:46 PM
Dear all,
Các bác cho em hỏi, em dự định mua xe của 1 người bạn. Con xe này trước đây bạn em lại mua lại của 1 công ty( đã xuất HD VAT và các giấy tờ), nhưng hiện nay vẫn chưa sang tên. Vậy thủ tục mua bán xe và sang tên xe của em như thế nào? Cảm ơn các bác. :love2:

B2AG
19-08-2011, 11:18 PM
xe bác cty đã xuất hóa đơn vậy bác còn giử được hóa đơn đó ko ... Nếu còn thì vẩn còn hiệu lực ( bác sẽ bị phạt 1 khoản nào đó lí do là sang tên trể hạn) ... còn nếu đã mất hóa đơn thì xe bác vĩnh viển ko thể sang tên vì Cty sẽ ko xuất lại hóa đơn cho bác chưa kể là cty đó bị giải thể thu hồi con dấu ...

MEBCA
20-08-2011, 08:31 AM
Nếu còn hóa đơn thì việc đầu tiên là sang tên từ Cty xuất hóa đơn sang tên người đứng trên hóa đơn, sau đó người đứng trên hóa đơn lại bán cho mình thì lại một lần sang tên nữa. Phí thì gồm có:
1. Trước bạ và phạt (bằng đúng phí trước bạ nếu sau 90 ngày ko sang tên). Xe nhà em hóa đơn viết 475 triệu, để hơn 1 năm ko sang tên, khi sang tên nộp 12% phí trước bạ + phạt 12% nữa thành ra là 24% của 475 triệu. Tính ra là gần 120 triệu. Em đứng giữa phòng nói 1 câu:"Tao éo ngu gì mà nộp cho chúng mày, thà bán rẻ xe cho người khác còn được người ta biết ơn". Em dự kiến là xe em nếu sang tên xong cũng chỉ bán được 450 triệu lại trừ khoảng 130 triệu phí sang tên. Như vậy là còn có 320 triệu. Vậy thay vì sang tên rồi bán 450 triệu thì em sẽ bán luôn 350 triệu mà không sang tên. Nói luôn với người mua là vì không sang tên nên rẻ 100 triệu. Như vậy là Mondeo 2005 sẽ rẻ hơn cả Mon 2003 he he, tội vạ gì mà phải sang tên. Phí trước bạ 12% sẽ được đưa lên 20% kể từ 1/9/2011 để giảm bớt sự sung sướng.
2. Phạt hành chính (bên xxx phạt) 1.5 triệu do cũng sang tên muộn sau 30 ngày.
3. Tiền biển số: Hiện tại Hà Nội là 1.5 triệu/ biển nhưng nghe nói từ 1/9/2011 là lên 20 triệu/biển.
4. Bố láo phí, bẩn và đểu phí: cái này tùy từng khu vực nhưng nói chung ở đâu cũng có.
Mỗi 1 lần sang tên đều phải đóng đủ các khoản trên.

fuongsg
20-08-2011, 08:35 AM
Em bổ sung là tốn 2 lần lệ phí trước bạ, 1 lần sang tên theo hóa đơn(sau khi đã nộp phạt chậm sang tên), 1 lần sang tên bác. Bởi vậy mua xe cũ ngại mua xe tên công ty do phải sang tên ngay phòng ngừa công ty giải thể.
Em post xong thì thấy bài của bác Meb.
Vậy là phạt hành chính 1T5 rồi phạt đúp lệ phí trước bạ nữa thì đau lắm bác nhỉ, để vậy mà đi, ráng giữ thật chặt bộ giấy tờ xe, kẻo xe mình thành xe Miên.

MEBCA
20-08-2011, 08:41 AM
Em bổ xung tý: Nhà em đi khoảng hơn chục chiếc xe rồi, từ 8 triệu/ chiếc đến 500 triệu/ chiếc. Chẳng chiếc nào phải sang tên cả cứ thích thì mua, đi chán thì bán. Nhưng đúng là xe tên cty thì ko thích vì có thể 1 ngày nào đó xe mình đang chạy lại bị đắp chiếu. Bởi vậy xe tên Cty thường phải rẻ hơn xe tư nhân khoảng tiền tương đương với các khoản phí phải nộp khi sang tên.

KIEPNGHEO
20-08-2011, 12:04 PM
Vang , em cảm ơn các bác. thôi đành tìm côn xe khác vậy. em thấy có con xe giao ban suzuki swift hcm ban 138tr
http://www.bonbanh.com/oto/Suzuki-Swift.html
các bác cho em lời khuyên với
thanks!

MEBCA
20-08-2011, 02:22 PM
Vang , em cảm ơn các bác. thôi đành tìm côn xe khác vậy. em thấy có con xe giao ban suzuki swift hcm ban 138tr
thanks!

Chiếc này mà ở HN có lẽ em mua rồi bác ahj. Em đã tư vấn bác ở bên kia rồi đấy.

VTDat
20-08-2011, 06:36 PM
thanks!

Bác ơi, con này không phải là Su Swift đâu nhé nó là Su Baleno - dòng xe này trong SG chỉ có Công ty Savico nhập về để chạy taxi sau đó thanh lý ra ngòai. Nếu bác muốn mua thì cần phải xem thật kỹ từ xe cho đến giấy tờ bác nhé

giangbinh
24-08-2011, 08:17 PM
Dear all,
Các bác cho em hỏi, em dự định mua xe của 1 người bạn. Con xe này trước đây bạn em lại mua lại của 1 công ty( đã xuất HD VAT và các giấy tờ), nhưng hiện nay vẫn chưa sang tên. Vậy thủ tục mua bán xe và sang tên xe của em như thế nào? Cảm ơn các bác. :love2:

Mình có tí bỏ sung như vầy :
1 : Hóa đơn cty xuất ra cho bạn của bạn đã lâu chưa ? Nếu trên 3 năm thì có thuế phạt có thuế không phạt . Đó là ở Sài Gòn còn các Tỉnh khác mình không biết .
2 : Bạn sẽ đóng thuế 2 lần . Lần 1 đóng thuế của người có tên trên Hóa Đơn . Đóng thuế xong rồi làm Hợp Đồng Mua Bán . Xong rồi đi đóng thuế Lần 2 cho bạn .
3 : Xong rồi qua Công An ( 282 Nơ Trang Long Q.Bình Thạnh ) làm thủ tục sang tên bị phạt Thêm 1.5tr nữa vì Hóa đơn trễ hạn .

MEBCA
25-08-2011, 10:28 AM
Mình có tí bỏ sung như vầy :
1 : Hóa đơn cty xuất ra cho bạn của bạn đã lâu chưa ? Nếu trên 3 năm thì có thuế phạt có thuế không phạt . Đó là ở Sài Gòn còn các Tỉnh khác mình không biết .
2 : Bạn sẽ đóng thuế 2 lần . Lần 1 đóng thuế của người có tên trên Hóa Đơn . Đóng thuế xong rồi làm Hợp Đồng Mua Bán . Xong rồi đi đóng thuế Lần 2 cho bạn .
3 : Xong rồi qua Công An ( 282 Nơ Trang Long Q.Bình Thạnh ) làm thủ tục sang tên bị phạt Thêm 1.5tr nữa vì Hóa đơn trễ hạn .
Cái này phạt 100% đấy bác ạh, nghị định này cũng mới áp dụng từ tháng 7 năm nay mà. Trước đây chưa có bên kiểm toán giám sát bên thuế mấy vụ này thì hay có chuyện "trình bày". Xe nhà em hôm trước đi làm mấy "anh" quen cũng hướng dẫn viết 1 cái đơn abcd đại để là do thất lạc hóa đơn này nọ nên sang tên muộn. Các anh quen có vẻ Ok vì nghị định kia mới áp dụng nhưng mấy "chị" bên kiểm toán ko Ok. Thế là nhà nước ...ếch thu được đồng nào của nhà em nữa. Oánh xe về, không sang tên sang tiếc gì hết, cứ để thế mà đi. Hê hê em là em hay cùn.

giangbinh
25-08-2011, 11:35 PM
@MEBCA : 1 : bạn ở quận nào của TPHCM ?
2 : Xe của bạn là cty đứng tên hay sao mà cần hóa đơn ?
Trả lời dùm mình rồi mình sẽ có cách hướng dẫn tiếp .

MEBCA
26-08-2011, 09:50 AM
@MEBCA : 1 : bạn ở quận nào của TPHCM ?
2 : Xe của bạn là cty đứng tên hay sao mà cần hóa đơn ?
Trả lời dùm mình rồi mình sẽ có cách hướng dẫn tiếp .
1. Thanks bác!
2. Em ở hà lội bác ạh
3. Xe nhà em từ Cty bán qua Cty. Hóa đơn đó Cty nhà em đã kê khai rồi bác ạh. Thời gian mua xe là 1,5 năm rồi.

giangbinh
26-08-2011, 10:12 PM
@MEBCA : ừ . mình ở TP HCM nên không có ý kiến gì .

meshow
28-08-2011, 10:44 PM
Chào các bác,
-Em thì mới mua con Kia-cỏ (Pride B), xe tên tư nhân nên làm giấy tay không sang tên gì cả vì em nghĩ xe cỏ mà sang tên tốn thêm mớ tiền nữa mà sau này có bán lại cũng không nâng giá trị xe mình lên bao nhiêu.
-Ông anh thì mới mua con innova, xe biển tư nhân Tp HCM, chỉ làm hợp đồng mua bán có công chứng phường. Nay ông anh muốn làm thủ tục sang tên con này thì cần làm những bước nào và chi phí tốn khoản bao nhiêu? Có cần nhờ dịch vụ hay tự làm được.
Mong các bác tư vấn giúp.
Xin đa tạ ;)

giangbinh
28-08-2011, 11:08 PM
Chào các bác,
-Em thì mới mua con Kia-cỏ (Pride B), xe tên tư nhân nên làm giấy tay không sang tên gì cả vì em nghĩ xe cỏ mà sang tên tốn thêm mớ tiền nữa mà sau này có bán lại cũng không nâng giá trị xe mình lên bao nhiêu.
-Ông anh thì mới mua con innova, xe biển tư nhân Tp HCM, chỉ làm hợp đồng mua bán có công chứng phường. Nay ông anh muốn làm thủ tục sang tên con này thì cần làm những bước nào và chi phí tốn khoản bao nhiêu? Có cần nhờ dịch vụ hay tự làm được.
Mong các bác tư vấn giúp.
Xin đa tạ ;)
1 : xe của ông anh của bạn á . hợp đồng mua bán có phải chính chủ bán k ?
2 : Hợp đồng mua bán năm nào /
3 : xe innova gì ? sản xuất năm nào ?
4 : trả lời 3 câu đó đi rồi mình sẽ đưa ra giá cả chính thức và cụ thể cho bạn .

meshow
29-08-2011, 07:31 AM
Chào bác,
1. Hợp đồng mua bán do người chủ trước được người đứng tên cà vẹt Ủy quyền ký bán
2. Hợp đồng mua bán ký và công chứng phường tháng 3.2011
3. Xe innova đen, đời 2008, biển Tp HCM. Giờ muốn rút hồ sơ sang tên biển tỉnh

Bác cho thông tin nhé!

giangbinh
29-08-2011, 08:07 PM
Chào bác,
1. Hợp đồng mua bán do người chủ trước được người đứng tên cà vẹt Ủy quyền ký bán
2. Hợp đồng mua bán ký và công chứng phường tháng 3.2011
3. Xe innova đen, đời 2008, biển Tp HCM. Giờ muốn rút hồ sơ sang tên biển tỉnh

Bác cho thông tin nhé!

Trả lời với bạn như sau :
1 : hợp đồng mua bán của bạn phải có 2 bản nhé >> vì rút về tỉnh nên ở TPHCM lưu lại 1 bản để về sau có gì kiện tục .
2 : xe đời 2008 sẽ có Barem của Thuế nhân với 70% của đời xe . Còn bạn ở Tỉnh nào thì mình không biết nên không nói giá thuế ở đó tính cho bạn là bao nhiêu ? Nhưng ở TPHCM thì giá thuế là 10% trên tổng số tiền khi đã nhân 70% khấu trừ của đời xe.

sgman
29-08-2011, 09:23 PM
Bác Giang Binh cho hỏi, Toyota Celica 1982 sẽ nhân barem với bao nhiêu % và cuối cùng tính ra được áp thuế bao nhiêu vậy? Em ở SG, xe đang hộ khẩu BD. Cảm ơn bác nhé.

giangbinh
03-09-2011, 10:50 AM
Bác Giang Binh cho hỏi, Toyota Celica 1982 sẽ nhân barem với bao nhiêu % và cuối cùng tính ra được áp thuế bao nhiêu vậy? Em ở SG, xe đang hộ khẩu BD. Cảm ơn bác nhé.

Xe của bạn sẽ lấy Barem Thuế nhân với 20% đời xe. Hiện nay là 3/9 rồi mức thuế xe hơi có thể lên đến 20% đó .

Mấy bữa nay bận quá giờ mới trả lời bạn . Sry bạn nhé.

tuanbeo
13-12-2011, 09:43 PM
Các cụ giúp e với : Em đi mua xe oto lần đầu do máu quá và ham rẻ nên ko để ý nên bị dính phải xe mua của cty taxi vietnam ở sài gòn xe Nissan Sunny , sổ đăng kiểm là sổ cũ phải đổi sổ nhưng đến trạm đăng kiểm 5002S thì các bác bảo là phải sang tên đổi chủ , nhưng xe hiện tại chỉ có Đăng Ký , và quyển sổ đăng kiểm cũ hết đăng kiểm từ năm 2009 , ko có hợp đồng thanh lý và hóa đơn GTGT . Các bác xem có cách nào giúp em đổi sổ đăng kiểm hoặc đăng ký sang tên dc thì giúp em với . Em cảm ơn , Số của em là : 0913.026.758 - 0902901369

lienthanhquyet
13-12-2011, 10:46 PM
Em đã đổi sổ đăng kiểm cũ (xanh biển) sang quyển mới của xe cty, bên ĐK họ đâu yêu cầu đổi chủ gì đâu, miễn cavet và sổ ĐK trùng tên cty là họ đổi sổ thôi (mà phải về nơi đăng kiểm lần đầu cấp sổ ĐK cũ thì mới cho đổi).