PDA

View Full Version : giúp em cái anten

67campha
08-10-2012, 10:58 AM
tình hình là em đi mua xe lại, Vios 2005 Limo lên G. xe em đã được lắp DVD liền màn hình từ trước nhưng ko nghe được FM hay AM gì hết, hôm trước mới đi tửa xe, vòi xịt mạnh quá bung mất cái anten trên nóc xe em mới thấy là không có dây an ten và anten đã gẫy mất cần, chỉ còn lại gốc, bác nào giúp em cái, mua anten gì? ở đâu và lắp như nào? ra gara thì khoảng bao nhiu? ( em thik tự làm ở nhà nhưng ko biết chạy dây)

garfield
08-10-2012, 11:56 AM
tình hình là em đi mua xe lại, Vios 2005 Limo lên G. xe em đã được lắp DVD liền màn hình từ trước nhưng ko nghe được FM hay AM gì hết, hôm trước mới đi tửa xe, vòi xịt mạnh quá bung mất cái anten trên nóc xe em mới thấy là không có dây an ten và anten đã gẫy mất cần, chỉ còn lại gốc, bác nào giúp em cái, mua anten gì? ở đâu và lắp như nào? ra gara thì khoảng bao nhiu? ( em thik tự làm ở nhà nhưng ko biết chạy dây)

Em có ý kiến:
- Nếu bác muốn nghe radio thì phải có anten. AM dùng anten riwwng và FM thì dùng anten riêng bác ạ. Nếu bác còn cái gốc của anten trên nóc thì dễ mà. Kiếm bất kỳ cái anten nào gắn vào dây đế cũ (điều kiện là vẫn có cap đồng trục nối xuống radio bác nhé). Có thể chất lượng ko ok như zin nhưng vẫn được. Còn anten hãng thì đắt lắm. Hic

DMT
08-10-2012, 01:30 PM
Cho em hỏi, nếu muốn xem truyền hình cáp thì có được không ạ
Có mấy dịch vụ truyền hình dùng tín hiệu từ vệ tinh, nhưng dùng anten to quá; có loại anten nào nhỏ gọn không ạ ?

67campha
08-10-2012, 03:54 PM
Em có ý kiến:
- Nếu bác muốn nghe radio thì phải có anten. AM dùng anten riwwng và FM thì dùng anten riêng bác ạ. Nếu bác còn cái gốc của anten trên nóc thì dễ mà. Kiếm bất kỳ cái anten nào gắn vào dây đế cũ (điều kiện là vẫn có cap đồng trục nối xuống radio bác nhé). Có thể chất lượng ko ok như zin nhưng vẫn được. Còn anten hãng thì đắt lắm. Hic

hic! nhưng mà cái DVD của em chỉ có 1 chỗ cắm anten thôi, cái gốc cũng ko còn dây, phải làm như nào bây h? coi như là mua cái mới, chạy dây mới. anten vây cá mập có được ko các bác?

67campha
11-10-2012, 01:42 PM
ko bác nào giúp em ah?

MEBCA
11-10-2012, 03:32 PM
Cái bị bong đi rồi bác ko cần để ý đâu, cái đó gắn vào cho đẹp thôi vì không phải Anten theo xe. Theo em nhớ là Vios và Altis sử dụng Anten ngầm (hình như nó dùng chính bộ dây sấy kính sau thì phải). Bác tháo cái đài ra, tìm cái đầu giắc và cắm vào cái đài là xong. Phía sau đài (bên trong taplo) thế nào cũng có 1 cái đầu giắc Anten, khi độ DVD vào có thể thợ quên gắn vào đầu DVD hoặc gắn vô nhưng bị tuột ra. Nếu xe bác không giống xe em (Altis) thì những gì em viết trên chỉ để tham khảo hi hi

RubyKid
11-10-2012, 04:16 PM
Chắc bác Meb nhầm, làm gì có chuyện dùng dây sấy kính làm antene, trở kháng 2 thằng này khác xa nhau, chưa kể khi bác mở điện sấy kính nó tèo luôn cái Radio à ??? Có thể nó dấu đâu đó theo viền kính sau. Xe bác chủ chắc là do thợ thay đầu DVD ko cắm dây antene vào thôi. Còn cái antene phía sau thì gở trần ra nó còn đầu dây cũ đâu đó, khi họ cắm antene độ họ tháo ra, giờ mình đấu lại xài như zin thôi.

67campha
12-10-2012, 08:05 AM
thanks các bác. xe em là vios 2005 nên vẫn có anten bình thường mà. chắc lần trước anten bị gãy nên thợ bỏ luôn dây đi. em cạy lên thì vẫn thấy dây ở dưới anten nhưng ngắn lắm, chắc khó nối. dây anten phí đâù DVD thì ko thấy đâu. bây h em mua anten khác ở đâu? mua khoảng bao nhiêu dây cáp đồng trục nữa thì vừa?

RubyKid
12-10-2012, 10:24 AM
Bác chạy ra khu hàng bãi, tìm mua 1 sợi dây antene bác ợ, về nối vào cái antene của bác. Chứ bác mua dây đồng trục về bác cắm vào DVD = gì ??? Nó còn 1 cái jack để cắm vào DVD nữa.

MEBCA
12-10-2012, 12:47 PM
Chắc bác Meb nhầm, làm gì có chuyện dùng dây sấy kính làm antene, trở kháng 2 thằng này khác xa nhau, chưa kể khi bác mở điện sấy kính nó tèo luôn cái Radio à ??? Có thể nó dấu đâu đó theo viền kính sau. Xe bác chủ chắc là do thợ thay đầu DVD ko cắm dây antene vào thôi. Còn cái antene phía sau thì gở trần ra nó còn đầu dây cũ đâu đó, khi họ cắm antene độ họ tháo ra, giờ mình đấu lại xài như zin thôi.
Vâng em cũng ko biết chính xác cái đó mà, trước em sơn xe thấy thợ có nói dây anten xe em chay xuống chỗ có dây sấy kính sau nên em đoán có thể nó kết hợp gì ở đó. Nhưng xe em cứ khi bật chức năng sấy kinh là đài đang bắt Fm nghe trong veo bỗng rè rè như mất tín hiệu. Em thay 2 cái đài chính của Toyota (1 cái của Innova và 1 cái của Fortuner) đều thế.

couto
12-10-2012, 02:16 PM
Xác nhận là sấy kính làm ăng ten

ANIT
12-10-2012, 02:38 PM
xác nhận bmw cũng sấy kính làm anten. có 1 hộp chia tín hiệu ở phía sau bên tài

RubyKid
12-10-2012, 03:53 PM
Hihi, 2 cái mạch đấy nó tách rời nhau đấy ạ. Nó cùng dc in trên kính sau nhưng mạch trở sấy nó là những sọc ngang, còn mạch antene nó đi viền xung quanh & chẳng ăn nhập gì với mạch sấy. Em ko tin là người ta lấy cái mạch sấy có công suất cả trăm W làm mạch antene FM & AM.

Do 2 mạch này nằm sát nhau nên khi mở sấy kính sau nó nhiểu tín hiệu antene. Cam cũng bị bác Meb ợ, đầu theo xe hay đầu gắn thêm gì cũng bị. Em có hỏi kỹ thuật TOY thì họ bảo "chịu". Em chả biết "chịu" là chịu thế nào, của cả đống tiền mà lỗi ngớ ngẫn vậy biểu chịu sao chịu được.

quancan
14-10-2012, 01:51 PM
Điều khiện đồ dùng trên xe o khác gì ở nhà chúng ta cả duy nhất khác là nguồn dc 12v.
Cho em hỏi, nếu muốn xem truyền hình cáp thì có được không ạ
Có mấy dịch vụ truyền hình dùng tín hiệu từ vệ tinh, nhưng dùng anten to quá; có loại anten nào nhỏ gọn không ạ ?